ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-02-2009, 22:36   #1
vanmania
Member

รูปส่วนตัว vanmania

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
2jz-ge ฝาดำ ตัวร้อน ช่วยทีครับ

ผมวางมาได้ประมาณ 4 เดือนแล้วครับ ปรกติทุกอย่าง ขับไม่ต่ำกว่า 40000 กิโลฯ ไปปางอุ๋ง แม่ฮ่องสอน ก็ไปได้
แต่....มาวันนี้ เข็มความร้อนหน้าปัด กระดิกเกินครึ่งไปนิดหนึ่ง (ปรกติ ไม่เกินครึ่ง) แล้วก็ลง เลยลองเปลี่ยนวาล์วน้ำ ปรากฏว่า "วาล์วน้ำ ยางบวม" ผมเลยโล่งใจ คิดว่าเจอสาเหตุ ลองเอาไปลองวิ่งเส้นวิภาวดี ก็ไม่หาย เหมือนเดิมเลยครับ

เลย...ลองวัดด้วย OBD1 ดู ปรากฏว่า ความร้อนเครื่องแสดงที่ 92 องศา (ปรกติตอนวางใหม่ ๆ จะอยู่ที่ 85-87 ครับ )

ความคิดผม...คิดว่า พัดลมหม้อน้ำผม น่าจะเสื่อม หรือถ่านใกล้หมด เพราะฟังเสียงมันเบากว่าเดิม(ผิดหูไป) ไม่ทราบว่ามีเพื่อนท่านใด พอแนะแนวทางได้บ้างครับ
อ้อ...วิ่งทางยาว ๆ เข็มปรกติไม่กระดิก แต่พอชะลอตัว หรือรถติด จะขึ้น ๆ ลง ๆ ครับแต่ไม่ Heat นะครับ เข็มจะเลยมาเกินครึ่ง แล้ว หยุด ไม่ขึ้นต่อครับ
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-02-2009, 00:28   #2
Suttiphonphong
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Suttiphonphong

Car Brand: Toyota Corona Nalam TT140
Engine Type: 1Jz Gte A/t 2500cc
คะแนน: 17 Suttiphonphong is on a distinguished road
ที่เวลาวิ่งทางยาวแล้วไม่ร้อนนั้นก็เพราะมีลมมาประทะ ทำให้ความร้อนไม่ขึ้นเหมือนตอนขับรถติดๆไงคับ ถ้าระบบเดิมไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมันก็ลองเช็คที่พัดลม ละคับว่าทำตามอุณภูมิไหม หรือมันเสื่อมทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี แต่ถ้าวิ่งรถติดๆแล้วร้อนก็มี 2 สาเหตุละคับ หม้อน้ำ กับ พัดลม แต่ของพี่ผมว่าน่าจะเป็นที่พัดลมละคับ
Suttiphonphong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-02-2009, 05:49   #3
vanmania
Member

รูปส่วนตัว vanmania

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Suttiphonphong อ่านกระทู้
ที่เวลาวิ่งทางยาวแล้วไม่ร้อนนั้นก็เพราะมีลมมาประทะ ทำให้ความร้อนไม่ขึ้นเหมือนตอนขับรถติดๆไงคับ ถ้าระบบเดิมไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมันก็ลองเช็คที่พัดลม ละคับว่าทำตามอุณภูมิไหม หรือมันเสื่อมทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี แต่ถ้าวิ่งรถติดๆแล้วร้อนก็มี 2 สาเหตุละคับ หม้อน้ำ กับ พัดลม แต่ของพี่ผมว่าน่าจะเป็นที่พัดลมละคับ

ระบบเดิม ผมไม่ได้ไปยุ่งอะไรเลยครับ จะมีก็แต่ว่า ไปเช็คน้ำยาแอร์มา แล้วช่างเติมน้ำยาแอร์ (ไม่รู้มันเกี่ยวกันหรือไม่ ว่า น้ำยาเต็มเกินไป) ขอบความคิดเห็นนะครับ
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-02-2009, 15:16   #4
iceman
Member

รูปส่วนตัว iceman

คะแนน: 0 iceman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanmania อ่านกระทู้
ระบบเดิม ผมไม่ได้ไปยุ่งอะไรเลยครับ จะมีก็แต่ว่า ไปเช็คน้ำยาแอร์มา แล้วช่างเติมน้ำยาแอร์ (ไม่รู้มันเกี่ยวกันหรือไม่ ว่า น้ำยาเต็มเกินไป) ขอบความคิดเห็นนะครับ
ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ ผมว่าเป็นที่พัดลมมากว่าครับ รถเพื่อนผมเป็นรถตู้วางเจ ตอนแรกก็มีปัญหาเกี่ยวกับความร้อน แก้หลายอย่าง สรุปมาลงเอยที่เปลี่ยนพัดลมเป็นของวอลโว่ครับ หายสนิทเลย
iceman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-02-2009, 21:56   #5
samasun_007
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว samasun_007

Car Brand: D-MAX SUPRA,TOYOTA TT141
Engine Type: 3jz-gte
คะแนน: 16 samasun_007 is on a distinguished road
ผมว่าพัดลมนั้นแหละของผมเคยโดนแล้วแผ่วไปตัวนึงไข้ขึ ้นสูงเลยลองเช็คพัดลมดูคับส่วนเรื่องน้ำยาแอร์ไม่น ่าเกี่ยวแน่นอน
เก่า 13-02-2009, 23:37   #6
dvm
Senior Member

รูปส่วนตัว dvm

Car Brand: Tiger D4D, W124, TT141
Engine Type: 1JZ-GTE, 2JZ-GTE VVTi, SR20DET
ที่อยู่: บ้านเรา...แสนสุขใจ...ถึงจะอยู่ที่ไหน....ไม่สุขใจเหมือนบ้านเรา....
คะแนน: 0 dvm is on a distinguished road
ช่วงนี้ผมมีความรู้สึกว่าอากาศเริ่มร้อนมากขึ้นนะครั บ
ปกติพัดลมไฮโดรลิคของผมไม่ค่อยได้ทำงานที่ Step สอง เลย
มาช่วงนี้วิ่งในเมืองก็ไม่เร็ว Step สอง ตลอด

dvm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-02-2009, 10:43   #7
ord6859
Senior Member

Car Brand: นิสสัน
Engine Type: uz เดิมๆ
คะแนน: 18 ord6859 is on a distinguished road
น่าจะเป็นพัดลม เพราะเวลาตอนวิ่งมีลมปะทะไม่มีปะทะ ความร้อนไม่มี เคยคุยกับช่างที่วางเครื่องในรถตู้ เขาต่อหม้อน้ำเสริมอีกตัวแล้วเอาคอยร้อนแอร์ประกบแล้ วเอาพัดลมเป่าจากด้านบนลงล่าง รถที่วางไปไม่มีปัญหาความร้อนกลับมาเลยครับ ส่วนมากเป็นรถวินรังสิต นครนายก
ถ้าพัดลมแปลงถ่านหมด พัดลมก็ทำลมไม่เต็มที่ได้เหมือนกัน
ord6859 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-02-2009, 03:28   #8
tone36
Junior Member

คะแนน: 0 tone36 is on a distinguished road
แล้วตัว Obd1 (ตัววัดอะไรบ้างอ่ะครับ ผมไม่รู้จัก)ที่ติดตั้งอยู่มันสามารถแสดงค่าความร้อน ได้ตลอดเวลาหรือว่า ต้องสั่งให้มันวัด มันถึงแสดงครับ ผมว่า ตอนนี้ดูค่าความร้อนจากตัวobd1ไปก่อน เพราะเข็มความร้อนหน้าปัด มันไม่น่าสวิงเร็วขนาดนั้น อาจจะเริ่มๆเพี้ยนหรือเปล่า แต่รถของผมดูค่าความร้อนจากเกจความร้อนที่ซื้อมาต่าง หากเลย มันจะแสดงตลอดเวลา (ที่ต้องใส่อะแดบเตอร์ตรงท่อน้ำ) ดูค่าความร้อนที่หน้าปัดไม่ได้แล้ว
tone36 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ