ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-04-2009, 01:28   #1
tulip
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tulip is on a distinguished road
สอบถามผู้ที่เดินออกต่างจังหวัด บ่อยๆ กับเครื่อง โบ กับ ไม่โบ

คือ ตอนนี้ จะวางเครื่องอะคับ และผมยังไม่แน่ใจ ว่า แบบไหน จะมีปัญหา เรื่องความร้อน มากกว่ากัน

อยากได้คำแนะนำ สำหรับ การเดินทางออกต่างจังหวัด ด้วยครับ

จุดประสงค์ คือ

1. เรื่องความร้อนครับ เครื่องแบบไหน มีปัญหา มากกว่า กัน???

2. ถ้าเป็นเครื่องโบ แล้วเอาไป ใส่เทอร์โบ ใบ โตๆ จะมีปัญหาอะไร ไหมคับ กับการเดินทางไกล???

3. มีคนเค้าบอกว่า เครื่องโบ กดแช่นานๆ ไม่ได้ จริงหรือเปล่า??? คับ ควรขับยังไง??? คับ

4. มีคนบอก (อีกแล้ว) เครื่องที่ โมฯ มามากๆ จะออกทางไกลไม่ได้!!! จริงหรือเปล่า??? คับ

5. การพักเครื่องยนต์ ในการเดินทางไกล ควรพัก ตอนไหน??? ไม่พัก ได้ป่าว!!!

6. ไฟหน้า แบบ ซีนอล ควรใช้แบบไหนคับ??? เห็นเค้าบอก มี แบบ จับพื้น ไม่จับพื้น ควรใช้กี่ K ???

***7. อยากได้คำแนะนำ การพักเครื่องยนต์ ของเครื่องโบ กับ เครื่องไม่โบ คับ ว่า ควร พักนาน ไหม ใช้เวลาเท่าไร ในการพัก????

8. เฟืองท้ายแบบ สลิปลิมิเต๊ด ออกทางไกล แล้วไม่ควรใช้ความเร็วสูง และเข้าโค้ง ความเร็วสูงๆ จริงหรือเปล่า คับ????

9.เห็น น้าชาย เค้าเปิดฝาหม้อน้ำ แล้ว เอาสายยางยัดใส่ในหม้อน้ำตอน พักเครื่องที่ปั้ม ทั้งๆที่ ติดเครื่องอยู่ ( น้ำพุ่ง ปุดๆๆ เลย ) ถ้าทำยังงี้ มีผลดี ผลเสียยังไง คับ [ ทำกับเจ ได้ม่ะ

***10. ผมเดินทางไกล จาก กรุงเทพฯ ถึง ด่าน อ.แม่สาย บ่อยๆ ครับ ในการพักเครื่อง

ผมควรจะ!!! พักที่จังหวัด อะไร และ!!! ไม่พักได้ไหม

11. ควรใช้ความเร็วเท่าไรคับ

12. การออกเดินทาง ควร เช็ค อะไร มั้ง อ่ะคับ เช่น เครื่อง ช่วงล่าง ยาง ประมาณนี่ อะคับ เอาแบบ ยิบๆ เรยคับ

13. สุดท้าย เฟืองท้าย คับ ควรใช้แบบไหนคับ เต็ด ไม่ เต็ด ถ้าใช้งาน เดินทางไกล บ่อยๆ กับ เปรี้ยวในเมือง (นานๆที)

ใจจริงที่ผม อยากได้ คือ เครื่องโบ โมฯ เต็มอ่ะคับ แต่ไม่มีประสบการณ์ กับ โบ เลย

จุดหมายปลายทาง คือ กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - เชียงราย - แม่สาย คร้าบบบบบ

คำแนะนำ ยิ่งละเอียดเท่าไร ยิ่งดีคับ " เป็นความรู้ ผู้ที่ไม่มี ประสบการณ์ ด้วยคับ " จากประสบการณ์ตรงได้ ละ แจ่ม คับ

ใครตอบขอให้รวย มี เมียสวย รวย น้องเมีย ดวงรุ่ง พุ่งกระฉูด เป็น พยาเทครัว ไปเรยยย

ขอบคุณคับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tulip : 11-04-2009 เมื่อ 01:46. เหตุผล: ยาวไป
tulip is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tulip For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (23-10-2009)