ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-12-2014, 09:35   #1
erythrocyte
Junior Member

คะแนน: 0 erythrocyte is on a distinguished road
พัดลมฟรีปั๊ม - ใส่น้ำมันมากเกินไป

รบกวนปรึกษาพี่ๆครับ
วอลโว่ 940 วางเครื่อง 2J-vvti ใช้พัดลมฟรีปี๊ม หม้อน้ำเจโบ 26.5 นิ้ว ทองแดง 2 ช่อง มีออยในหม้อน้ำ หน้าคอยแอร์มีพัดลมเป่าอีกตัวนึง วาวล์น้ำเดิมๆครับ

แต่เดิมขับนอกเมือง 100-120 อุณหภูมิวัดที่ท่อน้ำบน ประมาณ 82 - 86 องศา ถ้าซัดยังไงก็ไม่เกิน 90 องศาครับ แต่กลับกันขับในเมืองโซนรถติด อุณหภูมิจะไหลขึ้นไปเรื่อยๆไปหยุดแถวๆ 100 องศาครับ คือกังวลเรื่องการใช้งานในเมือง อยากอุณหภูมิต่ำกว่านี้ จึงไปร้านหม้อน้ำ ลองล้างแบบเปิดฝาแยง และเติมน้ำมันฟรีปั๊ม ช่างแงะออกมาบอกว่าน้ำมันไม่มีเลย ช่างจึงเติมไป 2 หลอดครับ ประกอบกลับเสร็จ เอาไปวิ่ง โหยยย ในเมืองติดยังไงร้อนยังไงก็ไม่เกิน 90 องศา วิ่งทางไกล 100 - 120 ตอนกลางวัน เหลือประมาณ 78-80 องศาเองครับ แต่ปัญหาที่กังวลคือ ฟรีปั๊มมันหนืดไปหรือเปล่าไม่แน่ใจ ตอนรถติดๆ อุณหภูมิ 82-84 พอเริ่มออกตัวรอบเกิน 1800 เสียงพัดลมดังมากครับ เลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. อุณหภูมิที่แจ้ง ในช่วงลอยตัว 78 - 80 องศานี่เย็นไปหรือเปล่าครับ จะมีผลเสียอะไรต่อเครื่องในระยะยาวหรือเปล่าครับ
2. การที่เติมน้ำมันฟรีปั๊มมากเกินไป พัดลมหนืดมาก จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ นอกจากกินแรงเครื่อง และเสียงดังซึ่ง 2 ข้อนี้ผมไม่มีปัญา กลัวกรณีวิ่งเร็วๆแล้วความเร็วลมเข้าหม้อน้ำมันมากกว ่าความเร็วที่พัดลมทำได้ แล้วใบพัดมันหนืดมาก ไม่ยอมหมุนฟรีตามแรงลม จนอาจทำให้ใบพัดลมแตกได้หรือเปล่าครับ แล้วเราจะมีวิธีเช็คยังไงครับ ว่าพัดลมฟรีปั๊มมีความหนืดกำลังดี

ขอเพิ่มเติมอีกข้อครับ
รถผมบางทีเครื่องร้อนมากๆ มากกว่า 90 องศา พอขับไปเรื่อยๆ ช่วงชะลอตัวที่ความเร็วต่ำใกล้จะหยุด เครื่องสั่นกระพือทั้งคัน รอบตกกว่ารอบเดินเบาปกติเล็กน้อย จากนั้นแป๊ปนึงพอรถหยุดเครื่องจะชดเชยรอบมาที่รอบเดิ นเบาปกติ พอเป็นอาการนี้ จะเป็นต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะดับเครื่อง และสตาร์ทใหม่ถึงจะหาย ไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไรครับ งงมากมาย

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากมายครับ สำครับคำแนะนำดีดี

ปล. พอดีร้านที่ผมไปทำหม้อน้ำ บริการค่อนข้างดีเลยอยากแนะนำครับ ผมเข้าไปล้างหม้อน้ำโดยเปิดฝาแยง ตอนรื้อออกมาช่างบอกว่าฝาล่างแตกลายแล้วซึมๆสามจุด ผมจึงแจ้งให้เปลี่ยนเลย ซึ่งช่างตรวจแล้วพบว่าฝาล่างเก่ามันสั้นไป จึงหาฝาใหม่ให้และบอกว่าน่าจะใช้รุ่นแคมรี่ แต่รุ่นแคมรี่ที่มีที่ร้าน ทองแดงมันบางไม่ดีกลัวทะลุง่าย ช่างเลยตัดต่อรุ่นอื่นที่หนากว่าให้ยาวเท่ากับหม้อน้ ำผม แล้วประกอบเชื่อมเข้ากับหม้อน้ำให้ จากนั้นก็รื้อฟรีปั๊มใส่น้ำยาให้อีก 2 หลอด และเปลี่ยนฝาหม้อน้ำอันใหม่ ใช้เวลาตั้งแต่ 9 โมงเช้า ถึง 2 โมง รวม 5 ชั่วโมง ผมสังเกตงานตัดต่อ งานเชื่อมหม้อน้ำ ละเอียดและใจเย็นมากครับ จนบางทีหงุดหงิดว่านานไปมั๊ยช่าง ฮาฮา เบ็ดเสร็จตกใจค่าเสียหาย 1100 บาทครับ อารมณ์ตกใจรีบจ่ายเลยไม่ได้ถามรายละเอียด แต่จากที่ผมสืบๆมาจากที่อื่น ค่าล้างแยงก็น่าจะ 6-700 บาท เติมน้ำยา 2 หลอด ก็น่าจะ 2-300 บาท ค่าฝาก็น่าจะ 1-200 บาท ยังไม่รวมทำฝาล่างซึ่งก็น่าจะ 2-300 บาท ผมเลยว่าร้านนี้ราคาดีมากครับ
ร้านนี้ ชื่อจุกหม้อน้ำครับ จากแยกบางพลูเลี้ยวเข้าไปทางบางบัวทอง เข้าไปประมาณ 1 กิโล จะมีปั๊ม ปตท. เลยปั๊ม ปตท. ไปหน่อยครับ จะมีป้ายหน้าปากซอย เข้าไปประมาณ 50 เมตร จะเจอร้านครับ ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับทางร้านนะครับ เห็นว่าบริการดีราคาโอเคเลยแนะนำพี่ๆเผื่อไปใช้บริกา รครับ
erythrocyte is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to erythrocyte For This Useful Post:
JZstaff (02-12-2014)
เก่า 03-12-2014, 07:18   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ erythrocyte อ่านกระทู้
รบกวนปรึกษาพี่ๆครับ
วอลโว่ 940 วางเครื่อง 2J-vvti ใช้พัดลมฟรีปี๊ม หม้อน้ำเจโบ 26.5 นิ้ว ทองแดง 2 ช่อง มีออยในหม้อน้ำ หน้าคอยแอร์มีพัดลมเป่าอีกตัวนึง วาวล์น้ำเดิมๆครับ

แต่เดิมขับนอกเมือง 100-120 อุณหภูมิวัดที่ท่อน้ำบน ประมาณ 82 - 86 องศา ถ้าซัดยังไงก็ไม่เกิน 90 องศาครับ แต่กลับกันขับในเมืองโซนรถติด อุณหภูมิจะไหลขึ้นไปเรื่อยๆไปหยุดแถวๆ 100 องศาครับ คือกังวลเรื่องการใช้งานในเมือง อยากอุณหภูมิต่ำกว่านี้ จึงไปร้านหม้อน้ำ ลองล้างแบบเปิดฝาแยง และเติมน้ำมันฟรีปั๊ม ช่างแงะออกมาบอกว่าน้ำมันไม่มีเลย ช่างจึงเติมไป 2 หลอดครับ ประกอบกลับเสร็จ เอาไปวิ่ง โหยยย ในเมืองติดยังไงร้อนยังไงก็ไม่เกิน 90 องศา วิ่งทางไกล 100 - 120 ตอนกลางวัน เหลือประมาณ 78-80 องศาเองครับ แต่ปัญหาที่กังวลคือ ฟรีปั๊มมันหนืดไปหรือเปล่าไม่แน่ใจ ตอนรถติดๆ อุณหภูมิ 82-84 พอเริ่มออกตัวรอบเกิน 1800 เสียงพัดลมดังมากครับ เลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. อุณหภูมิที่แจ้ง ในช่วงลอยตัว 78 - 80 องศานี่เย็นไปหรือเปล่าครับ จะมีผลเสียอะไรต่อเครื่องในระยะยาวหรือเปล่าครับ
2. การที่เติมน้ำมันฟรีปั๊มมากเกินไป พัดลมหนืดมาก จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ นอกจากกินแรงเครื่อง และเสียงดังซึ่ง 2 ข้อนี้ผมไม่มีปัญา กลัวกรณีวิ่งเร็วๆแล้วความเร็วลมเข้าหม้อน้ำมันมากกว ่าความเร็วที่พัดลมทำได้ แล้วใบพัดมันหนืดมาก ไม่ยอมหมุนฟรีตามแรงลม จนอาจทำให้ใบพัดลมแตกได้หรือเปล่าครับ แล้วเราจะมีวิธีเช็คยังไงครับ ว่าพัดลมฟรีปั๊มมีความหนืดกำลังดี

ขอเพิ่มเติมอีกข้อครับ
รถผมบางทีเครื่องร้อนมากๆ มากกว่า 90 องศา พอขับไปเรื่อยๆ ช่วงชะลอตัวที่ความเร็วต่ำใกล้จะหยุด เครื่องสั่นกระพือทั้งคัน รอบตกกว่ารอบเดินเบาปกติเล็กน้อย จากนั้นแป๊ปนึงพอรถหยุดเครื่องจะชดเชยรอบมาที่รอบเดิ นเบาปกติ พอเป็นอาการนี้ จะเป็นต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะดับเครื่อง และสตาร์ทใหม่ถึงจะหาย ไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไรครับ งงมากมาย

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากมายครับ สำครับคำแนะนำดีดี

ปล. พอดีร้านที่ผมไปทำหม้อน้ำ บริการค่อนข้างดีเลยอยากแนะนำครับ ผมเข้าไปล้างหม้อน้ำโดยเปิดฝาแยง ตอนรื้อออกมาช่างบอกว่าฝาล่างแตกลายแล้วซึมๆสามจุด ผมจึงแจ้งให้เปลี่ยนเลย ซึ่งช่างตรวจแล้วพบว่าฝาล่างเก่ามันสั้นไป จึงหาฝาใหม่ให้และบอกว่าน่าจะใช้รุ่นแคมรี่ แต่รุ่นแคมรี่ที่มีที่ร้าน ทองแดงมันบางไม่ดีกลัวทะลุง่าย ช่างเลยตัดต่อรุ่นอื่นที่หนากว่าให้ยาวเท่ากับหม้อน้ ำผม แล้วประกอบเชื่อมเข้ากับหม้อน้ำให้ จากนั้นก็รื้อฟรีปั๊มใส่น้ำยาให้อีก 2 หลอด และเปลี่ยนฝาหม้อน้ำอันใหม่ ใช้เวลาตั้งแต่ 9 โมงเช้า ถึง 2 โมง รวม 5 ชั่วโมง ผมสังเกตงานตัดต่อ งานเชื่อมหม้อน้ำ ละเอียดและใจเย็นมากครับ จนบางทีหงุดหงิดว่านานไปมั๊ยช่าง ฮาฮา เบ็ดเสร็จตกใจค่าเสียหาย 1100 บาทครับ อารมณ์ตกใจรีบจ่ายเลยไม่ได้ถามรายละเอียด แต่จากที่ผมสืบๆมาจากที่อื่น ค่าล้างแยงก็น่าจะ 6-700 บาท เติมน้ำยา 2 หลอด ก็น่าจะ 2-300 บาท ค่าฝาก็น่าจะ 1-200 บาท ยังไม่รวมทำฝาล่างซึ่งก็น่าจะ 2-300 บาท ผมเลยว่าร้านนี้ราคาดีมากครับ
ร้านนี้ ชื่อจุกหม้อน้ำครับ จากแยกบางพลูเลี้ยวเข้าไปทางบางบัวทอง เข้าไปประมาณ 1 กิโล จะมีปั๊ม ปตท. เลยปั๊ม ปตท. ไปหน่อยครับ จะมีป้ายหน้าปากซอย เข้าไปประมาณ 50 เมตร จะเจอร้านครับ ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับทางร้านนะครับ เห็นว่าบริการดีราคาโอเคเลยแนะนำพี่ๆเผื่อไปใช้บริกา รครับ
พัดลมหนืดไปครับ หาฟรีปั้มเปลี่ยนใหม่ครับ หาจากเชียงกง มาใส่ใหม่ครับ เพราะปกติมันจะหนืดเฉพาะตอนเครื่องถึงอุณหภูมิ แล้วก็จะเป็นปกติตินความร้อนลดลง

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
zxcv13 (03-12-2014)
เก่า 03-12-2014, 09:07   #3
erythrocyte
Junior Member

คะแนน: 0 erythrocyte is on a distinguished road
ขอบคุณพี่เคมากมายครับ
erythrocyte is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-12-2014, 15:00   #4
Pon_L
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi
คะแนน: 18 Pon_L is on a distinguished road
ผมก็เคยเป็นแบบคุณแหละครับ ใส่มากไป ก็สามารถถอดพัดลมออกมาเปิดฝาฟรีปั้ม แล้วเอาอะไรดูด หรือ ควัก น้ำยาของมันออกมาบ้างก็ได้ครับ มันก็ช่วนให้หนืดน้อยลง มากน้อย ตามปริมาณการใส่น้ำยาครับ

ถ้าถามว่ามันดังแล้วจะเป้นอะไรไหม ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียครับ เลือกเอาที่เหมาะกับการใช้งานของเรา
หนืดมาก ก็กินแรงเครื่องนิดหน่อย(แทบไม่รู้สึกหรอก) แต่เสียงดังจนไม่อยากจะเร่งแรงๆ และเวลาเร่งเครื่องแรงๆรอบสูง(ถ้าหนืดมากไป)โอกาศใบพ ัดหักมีครับ ยิ่งถ้าใบพัดใกล้กับชิ้นส่วนอื่น พอมันหมุนแรงๆกินลม มันจะง้างออกจากเดิม ก็มีโอกาศไปชนกับอะไรจนใบหักได้

แต่ข้อดี แอร์เย็นฉ่ำ และเย็นเร็ว
Pon_L is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ