ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-01-2010, 23:07   #2
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ droreo อ่านกระทู้
ผมไปวางเครื่องมาเป็นะระยเวลาประมาณ 4 เดือนแล้ว ขับรถมีปัญหาแปลก ๆ เกี่ยวกับไฟฟ้าตลอด จนล่าสุดรุนแรง คือ ขับไปสายไฟเมนละลาย แอร์ดับ เป็นแบบนี้อยู่ 3 ครั้ง ก่อนหน้านี้ไปให้ช่างเช็คแล้ว และก็เคยโทรไปเค้าบอกว่าให้หาฟิวส์ 30 แอมป์ใส่ไปไม่เป็นไร ด้วยความไว้ใจก็ทำตาม แต่สุดท้ายทนไม่ไหว + มีเวลา ผมเลยไปทำมาดังนี้ครับ

เริ่มจาก ให้ช่างไฟ่ที่เจ๋งที่สุดในจังหวัดแถว ๆ ภาคเหนือนี่แหละเช็คระบบไฟฟ้า พบว่า สายไฟวายริ่งมาแบบลวก ๆ มาก ๆ ไม่สมราคาคุย และการวางฟอร์มที่รู้มาก แค่อับเทปมาพัน ๆ สายไฟเท่านั้น และไม่เก็บสายอะไรให้เลย

ช่างผมแก้ปัญหาให้ด้วยการเช็คระบบไฟฟ้า แต่ก็พบอีกว่า ไฟเบรคไม่เข้ากล่อง Ecu ทำให้เกียร์ว่างไปเกียร์ 1 กระตุก (เคยเอาไปให้พี่เค คลอง 3 ดูแล้ว ก็บอกเหมือนกันว่าเค้าวายสายมาไม่ครบ แล้วก็ถามผมด้วยว่าวางที่ไหนและผมก็บอกพี่เค้าไปแล้ว ว่าน้องชายผมเอาไปวางมาที่...)

หลังจากแก้เสร็จสรรพ ก็ลองปรากฎว่าเหมือนเดิม คือ เปลี่ยนเกียร์กระตุก (เฉพาะเกียร์ว่างมาเกียร์ 1) แต่รถมีกำลังมากขึ้น เร่งแซงได้ดีขึ้นไม่อืด (แต่ทำไมยังกระตุก นี่คือคำถาม)

ช่างไฟจึงคาดว่า น่าจะมาจากกล่องอาจมีปัญหา คือ ไม่ตรงกับเครื่อง ผมไม่เข้าใจเลยครับ ว่าตอนนี้ผมจะทำอย่างไร ว่าจะหากล่องแบบไหน และวิธีไหนให้ตรงกับเครื่องครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ปลั๊กหนา ปลั๊กบาง ผมไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ ๆ คือไม่ใช่ปลั๊กขันน๊อต ครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
เบื้องตันเลย ลองเช็ควงจรสตาร์ทดูก่อนครับ ดูกระทู้เรื่องเกียร์กระตุกในหน้าเทคนิคหนะครับ ถ้าแก้แล้วยังไม่หายค่อยไล่อย่างอื่นต่อ

2เจ มันมีกล่องหลายเบอร์มากครับ
ไม่ใช่แค่ว่าสีตรงกัน แล้วใส่กันได้เลย
ผมเคยปวดหัวกับกล่อง 2 เจอยู่นานพอควร
จึงหาทางแก้ได้สำเร็จ โดยการสับสายไฟที่โซลีนอยด์เกียร์ โดยไม่ต้องเปลี่ยนกล่องใหม่

เกียร์ 2 เจ บางตัว มีโซลีนอยด์ตัวที่ 4 แล้วถ้าหากกล่องใบนั้นกับเกียร์ขาดโซลีนอยด์เกียร์ตั วนี้ ก็จะเกิดการกระตุกเหมือนกัน โดยจะฟ้องโค้ด 46
และกล่อง 2เจ บางใบสัญญาณ s3 จะออกมาเป็นบวก และบางใบจะออกมาเป็นลบและอยู่คนละปลั๊กด้วย ก็จะมีอาการกระตุกและฟ้องโค้ดให้เห็นเมื่อกล่องและสา ยไม่ตรงกันครับ

ซึ่งปัญหาเหล่านี้แก้ได้โดยการสลับตำแหน่งสายโซลีนอย ด์ให้ตรงกับกล่องครับ
อันนี้ต้องดูขาพินในกล่องประกอบกับผังวายริ่ง

อยากทราบละเอียดลึกๆ คงต้องมีรายละเอียดเพิ่มเติมจาก จขกท.
เช่นว่า โซลีนอยด์เกียร์มีกี่พิน กี่ปลั๊ก เซ็นเซอร์ท้ายเกียร์แบบไหน กล่องเบอร์ไร???
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 8 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
2jbamboo (15-01-2010), idea_nova (20-02-2014), Lucky (03-06-2011), Pong79 (19-01-2010), samasun_007 (16-01-2010), volvoman (16-01-2010), wk7000 (15-01-2010), นาย ด. (19-02-2011)