ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-08-2009, 22:24   #6
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ผมสงใสเหมือนกันครับลุงมูน .... เรื่องมีอยู่ว่า

รถผมเนี่ย( D-max) ผมรู้สึกว่า เบรคหลังจับหนักกว่าเบรคหน้า ... เพราะผมเคยเทสเบรค โดยการ เบรคแรงๆเพราะต้องการทดสอบ ABS

ผลปรากฏว่า ล้อหลังล๊อคABS ทำงานฉะเพราะล้อหลัง สังเกตุจากรอยยางดำที่พื้นถนน ... แต่ล้อหน้าไม่มีการล๊อค ....

แล้วผมได้เข้าศูนย์ และแจ้งช่างว่า เบรคหลังมันจับหนักกว่าเบรคหน้าหรือเปล่า ช่วยเช็คหน่อย ....

ช่างก็ให้คำตอบว่า ... ในกรณีของ D-max จะมีระบบเบรค EBD ที่จะกระจายแรงเบรคให้เท่ากันทุกล้อ ... ฉะนั้นคือ ... ตั้งไม่ได้ .... มันจัดการให้เอง ... !!~

ซึ่งถ้าตามที่ลุงมูนได้ให้ข้อมุลไว้ว่า ถ้าหลังมันเบา ล้อมันก็น่าจะล๊อคเป็นของธรรมดา ... งี้ถ้ามันตั้งไม่ได้ ... ถ้าผมเบรคแรงๆในขณะเข้าโค้ง ผมมิลงข้างทางหรือครับ .....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม