ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-12-2009, 12:58   #13
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxx อ่านกระทู้
ลุงมูน

รีเลย์ปั๊มติ๊กของโตโยต้า (Fuel Pump Relay) จะมี 5 ขา หน้าตามันเป็นอย่างไร แล้วมันต่ออย่างไร มี wiring diagram มั๊ยครับ
ขอโทษครับ
Reply ที่แล้ว ตอบผิดไปนิดนึง จริงๆแล้ว ไม่ใช่ Fuel Pump Reray มี 5 ขา ครับ แต่เป็น รีเลย์เปิดวงจร (จำชื่อภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้ คล้ายๆจะเป็น Opening Circuit Relay) ครับ โดยจะมีสาย(-) 2 ขา สาย (+) 1 ขา สาย STA (+) 1 ขา ส่วนขาสุดท้าย จะเป็น (+) ต่อไปที่ รีเลย์ปั๊มติ๊ก ซึ่งมี 4 ขาถ้าจะดูที่รีเลย์บอช ก็คือต่อไที่ขาหมายเลข 86 ของรีเลย์ตัวที่ 2 ครับ

สรุปว่า พอเราบิดสวิทช์ สตาร์ท จะมีไฟ(+) เข้าไปที่รีเลย์เปิดวงจร เชื่อมวงจรจนมีไฟ (+) ไปเข้ารีเลย์ปั๊มติ๊ก และรีเลย์ ปั๊มที่รับสัญญาณ FC (-) ที่ขาหมายเลข 85 ออกมาเชื่อมกันทำให้ครบวงจร จึงปล่อยสัญญาณไฟ(+) มาที่ขา 87 เพื่อต่อไปยัง FP ที่ปลั๊กไดแอค และเชื่อมต่อไปยังปั๊มติ๊กครับ

ลักษณะแบบนี้ ทำให้ เวลาเราบิดกุญแจสตาร์ทมาที่ on ปั๊มจะยังไม่ทำงาน เพราะว่า ไม่มีสัญญาณไฟ(+) เข้ารีเลย์ปั๊มติ๊กเชื่อมวงจร จนกระทั่งบิดกุญแจมาที่ สตาร์ท จึงจะปล่อยไฟ (+) ออกมาทำให้รีเลย์ปั๊มครบวงจรครับ

นั่นคือระบบวงจรปั๊มรุ่นเก่าครับ ซึ่งปัจจุบัน พัฒนา จนกระทั่ง ใช้ FPC แล้ว ซึ่งเวลาเกิดอุบัติเหตุ ทำให้เครื่องยนต์ดับ ปั๊มติ๊กจะหยุดทำงานไปด้วย เพื่อป้องกันการเกิดไฟไหม้ได้ครับ ซึ่งวงจรรุ่นเก่าไม่มีครับผม
borancar (07-12-2009), Dis48 (07-12-2009), joe-civil@jz (28-10-2010), mr.tu (05-12-2009), PhotJZ (11-04-2010), tfr_jz (24-04-2012)