ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-07-2009, 08:48   #6
nuhm
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 16 nuhm is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oann อ่านกระทู้
ผมใช้เครื่อง2j vvti ติดแก๊สlpgเรียบร้อยแล้ว ผมขับรถเปิดแอร์วิ่งได้ประมาณ 40 โล ความร้อนขึ้นถึง 3ใน4(3/4)ของเกจ จากนั้นผมจึงปิดแอร์(คิดว่าถ้าไม่ปิดความร้อนคงขึ้นเ รื่อยๆ)พัดลมไฟฟ้าทำงานปกติ พัดลมแอร์อยู่ด้านหน้าสุดก็ทำงานปกติ ใส่น้ำยาหล่อเย็นแล้ว ผมจึงลองปืดแอร์ ปรากฏว่าความร้อนลดลงจนอยู่ในเกณฑ์ปกติ(ขับไป230โล) วันรุ่งขึ้นผมลองขับรถโดยไม่เปิดแอร์ ความร้อนก็ขึ้นปกติ อยากทราบว่าเครื่องผมเป็นอะไรครับ...ช่วยด้วยค้าบ
ปกติถ้าวิ่งไม่เปิดแอร์ อุณหภูมิจะต่างกับตอนเปิดน่าจะ 10 องศาเลยครับ
และพัดลมมีผลอย่างมาก
เมื่อก่อนรถผมมีพัดลมแค่ 3 ตัว (เป่าหม้อน้ำ 2 ตัว เป่าแผงแอร์ 1 ตัว)
มีปัญหาความร้อนอย่างมากๆ 100 กว่าองศา ก็ยังเคยเห็น
แต่เดี๋ยวนี้ติดพัดลมเพิ่มเป็น 5 ตัวเลยครับ
(เป่าหม้อน้ำ 4 ตัว เป่าแผงแอร์ 1 ตัว)
เพิ่งติดมาได้อาทิตย์กว่าๆ เอง วิ่งๆ ยังไม่เคยเห็นเกิน 90 เลยครับ
รถติดๆ ยังเห็นสูงสุดแค่ 86 เองครับ

อย่างของรถผมตอนนี้ถ้าใช้แก๊ส เปิดแอร์จะอยู่ที่ 83-85 องศา
แต่ถ้าปิดแอร์จะเหลือประมาณ 73-75 องศาเองครับ

หมายเหตุ
พัดลมที่ผมติดเพิ่มอีก 2 ตัวเป็นพัดลมตัวเล็กนะครับ
(ใช้พัดลมคอมพิวเตอร์ขนาดสัก 6"x6" น่าจะได้)
ติดแนบแผงหม้อน้ำเลยครับ เป่าลมไม่ค่อยแรงหรอก แต่คิดว่าก็ยังดีกว่าไม่มี
แล้วก็ควรใช้ IC 7812 เป็น IC regulator ติดฮีทซิงค์ได้ก็ดี
รับกระแสได้ 1A ต่อเพื่อรักษาแรงดันคงที่ 12 โวลท์ด้วย
ไม่งั้นเวลาเร่งแรงๆ นานๆ โวลท์สูง เดี๋ยวพัดลมจะไหม้เอาหนะครับ

แล้วก็การติดพัดลมเยอะๆ โวลท์จะตกบ้าง อาจต้องตั้งรอบเดินเบาให้สูงขึ้นหน่อย
ไม่งั้นเดี๋ยวไฟไม่พอหนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuhm : 22-07-2009 เมื่อ 10:11.
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม