ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-01-2008, 18:18   #27
talardonline
Senior Member

คะแนน: 0 talardonline is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ItmyLife อ่านกระทู้
ขอโทษนะครับ มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ

ถ้านำรถเข้าไปติดตั้งแก็ส จะมีการรับประกันอัตรากินแก็สว่าจะได้ตามที่โฆษะณาไว ้หรือเปล่า
มีการ Test ระบบของเครื่องที่วางมาก่อนว่าสมบูรณ์แค่ไหน(ทั้งเคร ื่องและการวายริ่ง) หรือเปล่า

กลัวปัญหาว่าพอนำไปติดตั้งเสร็จปรากฏว่ากินแก็สมากว่ าที่ลงโฆษณาไว้มาก(ถ้าเล็กน้อยรับได้นะครับ)แล้วคราว นี้ก็ต้องถูกโยนมาที่เครื่องและการวายริ่ง กรายมาเป็นสรุปว่าถ้าต้องการให้อัตรากินแก็สได้อย่าง ที่ลงไว้ต้องวายริ่งใหม่เสียค่าใช้จ่ายในการวายริ่ง หรือตัวโน้นเสียตัวนี้เสีย ก็คือไล่แก้จนระบบสมบูรณ์ ถ้าไล่จนครบแล้วอัตรากินแก็สเป็นอย่างที่โฆษณาไว้ก็ย ัง Happy แต่ถ้าไม่ กลัวจะลามไปถึงเฟืองท้าย ความสมบูรณ์ของเครื่อง น้ำหนักตัวรถ คือสรุปแล้วทุกๆอย่างที่จะอ้างได้ จะมีอะไรรับประกันหรือรับผิดชอบไหมครับ

ไม่ได้จะบอกว่าที่ลงไว้เป็นการโฆษณาที่โกหกหรือเกินจ ริงอะไรนะครับ(ตามที่ลงไว้ว่ามันวิ่งดีกว่าน้ำมันและ อัตราการกินแก็สประหยัดมากใน 2JZ-GTE) แต่ว่าต้องการการรับประกันและรับผิดชอบต่อคำพูดที่ได ้ลงโฆษาณาไว้ คือต้องการให้ไปทำแล้วจบได้อัตราการกินแก็สตามที่ลงไ ว้ไม่ใช่พอไม่ได้ก็โยนไปว่าเป็นเพราะอันโน้นอันนี้ ทางที่ดีในเมื่อทางร้านมีอุปกรณ์ในการเช็คสภาพเครื่อ งยนต์ที่ทันสมัยแล้ว เช็ครถที่เข้าไปทำก่อนติดตั้งแก็สได้หรือเปล่าครับแล ้วฟันธงเลยว่าติดไปแล้วจะได้ตามที่โฆษณาไว้หรือเปล่า แล้วก็ให้ลูกค้าตัดสินใจอีกทีว่าจะทำยังไง ไม่อยากให้มีปัญหาไม่จบอย่างที่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆหลาย ๆท่านเคยเจอมา

ถ้ามั่นใจได้ผมก็เป็นอีกคนนึงที่สนใจจะเข้าไปติดตั้ง
ของผม 1JZ-GTE
อัตรากินแก็สในเมือง ประมาณ 1.9-2.1 บาท/กิโล
นอกเมือง ประมาณ 1.5-1.7 บาท/กิโล

ขอบคุณครับ
ต้องขอโทษด้วยครับที่ตอบช้า เนื่องจากเพิ่งกลับจากเที่ยวปีใหม่ ผมได้อ่านรายละเอียดทั้งหมดแล้ว และพอจะเข้าใจว่าสำหรับคนที่ได้มีการวางเครื่องและวา ยริ่งระบบไฟไว้แล้วถ้าหากเดินสายไฟไม่ครบ และต้องทำใหม่ก็จะรู้สึกว่าเป็นการเสียค่าใช้จ่ายมาก จึงจะขออธิบายนะครับ ทางผมก่อนที่จะติดตั้งแก๊สให้กับลูกค้า ตามปรกติผมจะตรวจเช็คสภาพเครื่องยนต์ก่อนว่าพร้อมที่ จะติดแก๊สมั๊ย โดยการเช็คที่ละเอียดที่สุดก็คือการใช้คอมพิวเตอร์วิ เคราะห์ด้วย ซึ่งปลั๊กวิเคราะห์ถ้าต่อวงจรมาไม่ครบก็จะเช็คได้แค่ โค๊ดบกพร่อง เหมือนที่ลงไว้ในคลับ JZ ซึ่งถ้าต่อปลั๊กไว้คบจะสามารถเช็คค่ามาตรฐานต่างๆได้ อย่างละเอียดเช่นค่าน้ำมันจ่ายกี่มิลลิเซก องศาจุดระเบิด ค่าแรงดันอากาศ และอื่นอีกหลายหัวข้อ โดยค่าต่างๆเหล่านี้จะเป็นตัววัดและประมาณได้ว่าเครื ่องยนต์มีความสมบูรณ์รึปล่าว และพอจะคาดการณ์ได้ว่าเมื่อติดแก๊สไปแล้วอัตราเร่งจะ ออกมาดีหรือไม่
**ซึ่งถ้าวางเครื่องไว้แล้วแต่ไม่ได้ต่อปลั๊กวิเคราะ ห์ผมจะไม่สามารถวัดค่ามารฐานต่างๆได้ละเอียด การประมาณการเรื่องความประหยัดจากเครื่องมือก็จะถูกจ ำกัดลง ซึ่งการต่อปลั๊กวิเคราะห์ให้กับเครื่องยนต์ให้ครบนั้ นจะทำให้สามารถตรวจเช็คได้อย่างละเอียด สามารถอ่าการทำงานของระบบเครื่องยนต์วิเคราะห์หาอากา รผิดปรกติได้วิธีนี้นี้เป็นวิธีที่ใช้ตรวจเช็ครถยนต์ตามศูนย์บริก ารในโชว์รูมขายรถยนต์ยี้ห้อต่างๆ ลองอ่านรายละเอียดดูเพื่อช่วยในการตัดสินใจนะครับ

ข้อดีของการต่อปลั๊กวิเคราะห์ให้สามารถตรวจเช็คได้อย่างละ เอียดมีดังต่อไปนี้
1.สามารถอ่านการทำงานของระบบเครื่องยนต์ได้อย่างละเอ ียด
2.ข้อบกพร่องของเครื่องยนต์บางอย่างที่การเช็คโค๊ด ENGINE ไม่สามารถอ่านได้ ก็สามารถอ่านได้
3.จูนปรับตั้งเครื่องยนต์ได้อย่างแม่นยำ
4.ลดความผิดพลาดของการหาข้อบกพร่องจากการเช็คโค๊ดที่ สังเกตุจากไฟกระพริบ ซึ่งการอ่านจากคอมพิวเตอร์วิเคราะห์จะแสดงรายละเอียด เป็นตัวหนังสืออย่างชัดเจน
สรุป เมื่อสามารถวิเคราะห์ได้อย่างละเอียดความแม่นยำก็ต้อ งมีมากขึ้นตามมา ก็สามารถซ่อมหรือแก้ไขได้อย่างละเอียด ทำให้การซ่อมระบบเครื่องยนต์เป็นไปอย่างชัดเจน สามารถตรวจเช็คได้

ข้อเสียของการต่อปลั๊กวิเคราะห์ให้สามารถตรวจเช็คได้อย่างละ เอียดมีดังต่อไปนี้
1.เสียค่าใช้จ่ายในการวายริ่ง
2.เสียเวลา
3.เมื่อวายริ่งแล้วตรวจเช็คเจอว่าอะไรเสีย ถ้าจะซ่อมก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการซ่อม
สรุป เสียเงินและเสียเวลา

ครับที่กล่าวมาทั้งหมดลองพิจารณาดูว่าจะเป็นประโยชน์ กับรถท่านหรือไม่และคุ้มรึปล่าวที่จะทำ
แต่ในกรณีที่ระบบเครื่องยนต์ยังไม่สมบูรณ์หรือมีข้อบ กพร่องอยู่บ้างผมก็มั่นใจว่าในอัตราการกินแก๊สเท่าเด ิมของรถที่เป็นระบบมิ๊กซ์ทั่วไป เมื่อใช้ระบบวาล์วแปรผัน จะช่วยเรียกอัตราเร่งที่ออกมาดีกว่าเดิมแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย talardonline : 03-01-2008 เมื่อ 12:54.
talardonline is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม