ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-03-2009, 17:29   #32
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยๆกันตอบนะครับ เมื่อวานตอนที่เกิดปัญหาอยู่นั้น ผมก็ไล่ประเด็นปัญหาต่างๆผุดขึ้นมาในสมอง ทีละประเด็น ก็เป็นแบบเดียวกับคำตอบของแต่ละท่านตอบมาครับ

จริงๆแล้ว ในกระทู้ที่ถามนั้น ผมได้มาเผยประเด็นปัญหาบางประเด็นออกมาแล้ว เพื่อให้ตัดประเด็นนั้นๆทิ้งไป ทำให้ ขอบเขตประเด็นแคบลง การเดาจะได้ใกล้ประเด็นปัญหามากขึ้น ผมบอกตามตรงว่า ผมมีหมกเม็ดอะไรบางอย่างที่ไม่บอกออกมา เพื่อให้ท่านสมาชิก ได้คิดต่อยอดไปหาประเด็นอื่นๆอยู่ด้วยครับ (แค่อยากทราบว่า ถ้าเกิดอาการเช่นนี้ สโคปของการคิดว่าปัญหาความน่าจะเป็นมีอะไรบ้าง ต่อๆไป สมาชิกท่านอื่นๆที่เข้ามาอ่านและตอบ จะได้รับความรู้จากทุกท่านครับ)

ผมให้ข้อมูลเพิ่มอีกนิดนะครับ

รถผมมีจอ OBD1 ติดตั้งอยู่ด้วยครับ จึงทำให้มองเห็นข้อมูลของเครื่องยนต์อย่างละเอี ยด วิเคราะห์และตัดประเด็นปัญหาที่ไม่ควรจะเป็นออกไปได้ หลายประเด็นเลยครับ

อีกอย่างหนึ่งที่ผมไม่ได้ให้ข้อมูลไว้ก็คือ ช่วงที่ผมเครื่องดับ แล้วผมสตาร์ทใหม่นั้น มีช่วงหนึ่ง ไฟ Engine โชว์ขึ้นมา ไม่ยอมดับด้วยครับ ทำให้รู้ว่า กล่อง ECU ได้รับรู้แล้ว และมีฟ้อง Error ด้วยครับ แต่พอเครื่องยนต์ดับอีกครั้ง และสตาร์ทใหม่ ไฟโชว์ Engine ก็หายไปแล้วครับ เป็นไงครับ ข้อมูลที่เพิ่มให้ ทำให้เดาง่ายขึ้นมั้ยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ B ing อ่านกระทู้
ข้อมูลไม่ค่อยมีอะ เครื่องยนต์ก็ไม่รู้ด้วย เป็นตัวไหน มีโบเปล่า หรือ มีVvti หรือไม่
ขอเสี่ยง 1 .ระบบน้ำมัน ไม่พอ หรือผิดปรกติ
2 . หรือระบบ Vvti ทำงานผิดปรกติ
ข้อมูลเครื่องยนต์ของผม มีรายละเอียด อยู่ด้านซ้ายมือสุด ใต้รูปมือผู้ใหม่ที่จับมือเด็กน้อยขึ้นมา (รูปนั้นมีความหมายนะครับ ผมเปรียบมือผู้ใหญ่ ก็เหมือนเป็นท่านสมาชิกทุกๆท่านในบอร์ด ส่วนมือเด็กน้อยนั้น เปรียบเหมือนตัวผมเองครับ ที่กำลังถูกช่วยฉุดขึ้นมาอย่างทะนุถนอมครับ) คุณคงไม่ทันได้อ่านมั้งครับ

ผมขอเอาภาพ ทริปการเดินทางจาก GPS มาให้ดูเป็นหลักฐานครับ เดินทางแค่ 244.7 กม. ความเร็วเฉลี่ยเหลือ 44.8 กม.เอง เพราะว่า มีช่วงรถติด และเครื่องเสีย ทำให้ความเร็วเฉลี่ยตลอดการเดินทางลดลงครับ (เวลาการเดินทางตั้ง 5 ชม. 28 นาที แต่เคลื่อนที่จริงๆแค่ 3 ชม.55นาที ถ้ารถไม่เสียก็แสดงว่าผมขับรถเป็นเต่าคลานเลยคร ับ)
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ระยะทาง.jpg (21.2 KB, ดาวน์โหลด 206 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 30-03-2009 เมื่อ 17:36.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Jamisquatar (20-01-2013), Lufee69 (22-04-2012)