ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-11-2010, 17:29   #1191
pudrom
Senior Member

รูปส่วนตัว pudrom

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2j-vvti
คะแนน: 0 pudrom is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzryder อ่านกระทู้
ว่ากันถึงเรื่องเบรคพอดีเลย ซัดมาแล้วครับ เมื่อเช้าวานนี้เอง
1j ออโต้ครับ หม้อลมเดิม ผ้าเบรคเบนดิกซ์ รุ่นอะไรไม่ทราบ ราคาประมาณ 1600-1700 บาท เพิ่งเปลี่ยนเมื่อเดือน ต.ค. นี่เอง เจียรจานด้วย ตอนแรกๆ จับไม่ค่อยอยู่ ไม่เหมือนเดิมที่ใช้เฟอโรโด พ้นรันอิน พอผ้าเบรคจับเต็มหน้าก็ดีขึ้น แต่ความรู้สึกว่ามันช้ากว่าเฟอโรโดนิดๆ ต้องเหยียบหนักขึ้น
จนเมื่อเช้าวานนี้ ขับออกจากซอยบ้าน ในซอยครับ ขับไม่เร็วเลย ถึงทางแยก มองขวาไม่เห็นรถ มองซ้ายไม่มีรถ ปล่อยเท้าจากเบรคมาเหยียบคันเร่ง รถพุ่งเข้าชนรถที่มาจากทางขวา จังหวะที่เหยียบคันเร่งพอดี กลับมาเหยียบเบรคไม่ทันแล้ว พอเหยียบเบรคก็โดนพอดีเอาหน้าตรงๆ เข้าหลังล้อหน้าซ้าย benz280s รุ่นเก่าครับ
ความรู้สึกคือ เหยียบเบรคแล้วรถไม่หยุด มันทื่อๆเลยครับ อาจเป็นเพราะมันมีแรงส่งจากที่เร่งออกตัวไปแล้ว ซัดซะ
ผลคือ กันชนทั้งส่วนบนที่เป็นเหล็กยุบและส่วนล่างที่เป็นไฟ เบอร์แตกครับ ไฟหน้าไม่แตกแต่เป็นรอยครูดนิดนึง กระจังหน้าขาด้านในหัก คานยุบดันหม้อน้ำไปโดนพู่เล่ หม้อน้ำแตก (หม้อน้ำอยู่ห่างเครื่องประมาณ 2 นิ้วเองครับ ตอนวางไม่ได้ทุบห้องเครื่อง ใช้พัดลมเป่าหน้า 2 ตัว)
ขนาดนี้แอร์แบ็กทำไมไม่ทำงานครับ มันยังหนักไม่พอ หรือมันไม่โดนตรงเซนเซอร์ หรือมันหมดอายุไปแล้วครับ
ตอนนี้ยกเข้าอู่ไปแล้วครับ
ฝากบอกเพื่อนๆ นะครับ อย่างคุณวุฒิว่าแหละครับ ขับเว้นระยะให้มากหน่อย รถมันหนัก เบรคหยุดช้าครับ เกือบๆมาหลายทีแล้่ว ในที่สุด ก็โดนจนได้ ไม่โทษรถหรอก อาจเป็นเพราะเราประมาทหรือโชคร้ายเองแหละ ไม่เห็นเขาจริงๆ พอโผล่ออกไป ก็ซัดเขาเลย ลงไปยกมือไหว้ขอโทษน้าแกเลย แกก็ไม่ว่าอะไร บอกแกขับมาไม่เห็นเราเหมือนกัน แกมาช้าๆ แต่ผ่านทางแยกแกไม่เร่งไม่ชะลอไม่หยุดอะไรเลย ไปเรื่อยๆ แกบอกไม่ได้เบรคเหมือนกัน เลยโดนเราชนตรงหลังล้อหน้า แต่ครูดไปถึงกันชนหลังเลย
บ่นมาซะยาวเลย ฝากเป็นอุทาหรณ์แก่เพื่อนๆนะครับ ขับระวังกันนิดนึง รถเรามันหนักครับ ขับปลอดภัยกันทุกคนนะครับ อย่าเป็นแบบผมล่ะ
เสียใจด้วยครับ
pudrom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to pudrom For This Useful Post:
jzryder (23-11-2010), กัมพ์ (22-04-2011)