ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-09-2008, 08:18   #34
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pthatsana อ่านกระทู้
ประสบการณ์ของผมเองเอารถวางเครื่องที่อู่ช่างต่อ(สมช ายการไฟฟ้า)ครับ จะได้ให้ทุกคนรู้ไว้เป็นประสบการณ์ครับ
รถผมNissan Exciter วาง 2JGE ช่างจะต่อท่อแอร์แวคอากาศ เติมน้ำยาให้เฉยๆ ทั้งที่ตอนวางเครื่องรวมอยู่ในการวางเครื่องให้ทำแอร ์ด้วย ความหมายของผมคุณกันภาษาช่างจบคือจบสมบูรณ์ไม่หมกเม็ ดครับ(เหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องคือต้องเปลี่ยนกรองน้ำ มันน้ำมันเครื่องด้วย)
1.น้ำมันคอมแอร์ที่ติดมากับคอมก็ไม่เททิ้งให้ ใส่มันทั้งอย่างนั้น(แถมมีมาบอกว่า ตอนแวคอากาศมันก็ออกหมด จะเติมน้ำมันคอมใหม่ให้อีกที ) ธรรมดาถ้าจะให้ดีต้องล้างข้างในสะด้วยซ้ำไป เพราะท่อมันถูกตัดมานานไม่รู้ว่าอะไรจะเข้าไปข้างในบ ้าง โชคดีนะครับที่คอมแอร์ผมมันรั่ว ช่างเลยไม่กล้าทำต่อรอให้ผมมาตัดสินใจว่าจะซ่อมหรือจ ะซื้อใหม่ พอช่างรื้อออกมาบอกเป็นโคลนเลย เลยให้ช่างซื้อมาใหม่ครับ
2.ดรายเออร์ (เป็นตัวจับความชื้นในน้ำยาที่เติมใหม่+ในระบบที่อาจ ตกค้างอยู่) ก็จะไม่เปลี่ยนให้ครับ (บอกว่าลูกค้าไม่สั่งก็ไม่เปลี่ยน คิดตังครับ) พระเจ้าทำได้ไงเนี่ยช่างแอร์เป็นอย่างนี้ทุกอู่ก็แย่ แน่ครับ รถที่วางเครื่องมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็น ใช้ไปซักพักคอมแอร์พัง ก็เพราะช่างประเภทนี้นี่เอง สิ่งที่ต้องทำโดยพื้นฐานกลับไม่ทำ โยนไปให้ลูกค้าเป็นคนสั่ง และลูกค้าที่ไม่รู้เรื่องจะทำอย่างไรครับท่าน แก้งานไม่จบสักที วนเข้าวนออกกับอู่ประเภทนี้ก็โดนหลอกกินเงินกันบานเล ยครับ ดีนะที่ผมเรียนช่างยนต์มาเลยสั่งให้เปลี่ยนและทำให้ผ มตามนี้ด้วย ออกมาแอร์เย็นเจี๊ยบครับทั้งที่แผงแอร์อยู่หน้าหม้อน ้ำ พัดลมดูดสองตัวหลังหม้อน้ำครับ
ขอบอกทุกคนให้ระวังเรื่องนี้ด้วยครับ
ผมได้ตามอ่านกระทู้ในหัวข้ออื่นๆของคุณแล้ว เสียใจด้วยนะครับ เราทำอะไรกับเขาไม่ได้จริงๆเพราะรถอยู่กับเขา มีแต่การเจรจาครับ ถึงจะได้ทางออก ถึงจะไม่ดีที่สุด แต่ก็ยังดีครับ คุณยังดีกว่าเพื่อนๆอีกหลายคนที่ไม่มีความรู้ทางช่าง เลย ผมจบ ปวช ช่างยนต์ ปวส ช่างแอร์ เลยพอจะมีความรู้อยู่บ้าง ช่างเองก็ไม่ค่อยชอบลูกค้าแบบนี้หรอกเพราะหรอกฟันไม่ ได้ ที่เราทำได้ก็คือมาคอยช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆในคลับ เพื่อจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่ออู่แย่ๆแบบนี้ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
kai318 (14-04-2014), Lucky (03-06-2011), sompol (21-06-2011)