ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-11-2009, 21:25   #8
toei
Senior Member

คะแนน: 17 toei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
หาตำแหน่งเกียร์จากการป้อนไฟได้ดังนี้ครับ
ตำแหน่ง P ถ้าป้อนไฟบวกเข้าอย่างเดียวจะได้ output ที่ตำแหน่ง P ออกตลอกเวลา แต่ถ้าป้อนไฟลบเข้าที่เกียร์ด้วย เมื่อเปลี่ยนตำแหน่ง P ไปตำแหน่งอื่นๆ จะหายไป สรุปว่า ได้ตำแหน่ง P แล้ว

ส่วนตำแหน่ง R หาไม่เจอ แต่ถ้าต่อเข้าระบบใช้งานจริงๆจะเป็นแบบคุณปอนด์บอก (ตอนนี้ลองเปิดสวิตช์กุญแจ แล้วเลื่อนคันเกียร์มาตำแหน่ง R ดูครับ ถ้าไฟถอยติด นั่นแสดงว่ามีไฟมาเลี้ยงสวิตช์ตำแหน่งเกียร์แล้ว)

ตำแหน่ง N หาไม่เจอ
ตำแหน่ง D หาไม่เจอ
ตำแหน่ง 2 หาไม่เจอ
ตำแหน่ง L หาไม่เจอ
ตำแหน่ง O/D หาเจอ
ตำแหน่งกดปุ่ม PWR หาเจอ

มีสายไฟ 2 เส้นที่ออกจากเกียร์แล้ววัดไม่ได้ครับ ตรวจสอบโดยวัดไฟ 12โวลท์จากมิเตอร์แล้วเลื่อนเกียร์ไปยังตำแหน่งต่างๆ ไม่มีไฟออกมาเลยครับ
ผมไม่รู้ว่าเกียร์ออโต้เสียหรือเปล่า หรือไม่ก็ตรวจสอบไม่เป็น
ผมดูแบบ ECU รู้สึกว่าจะมีสัญญาณ ECT , M ,P
ไม่รูเหมือนกันว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า เด๊ยวฝนหยุดตกจะลองดูอีกครั้งครับ
น่าจะเข้าใจผิด ลองเข้าไปค้นหาข้อมูลในหน้าเทคนิคน่ะครับ หรือรอ อ.มูนมาตอบ จะได้ลายละเอียดที่ชัดเจน...
หรือลองดูกระทู้นี้น่ะครับ...http://www.clubjz.net/showthread.php...548#post131548
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
cpservice (08-11-2009), mr.tu (10-11-2009)