ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-11-2009, 08:45   #5
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
ตอบคุณ borancar
สงสัยผมถามไม่ชัดเจนครับ
ผมวัดโอห์มขณะที่ไม่มีไฟครับ(ผมถอดเกียร์ออกมาทั้งชุ ดเพื่อย้ายตำแหน่งเกียร์ตามที่คุณ cpservice เข้าใจถูกต้องเลยครับ ผมเลยถือโอกาสหาตำแหน่งเกียร์เพื่อจะ wiring สายเรือนไมล์ตัวใหม่ด้วย

จากคำตอบของคุณ cpservice ที่ว่า

แต่สัญญาณมันออกมาจากสวิตช์ตำแหน่งเกียร์ ที่ติดอยู่กับตัวเกียร์ครับ
ถูกต้องครับผมเข้าใจในส่วนนี้ แต่ผมสงสัยที่ว่าผมถอดออกมาแล้ววัดโอห์มดูโยมีความเข ้าใจว่า มีไฟเข้า ก็ต้องมีไฟออก ผมจึงใช้มอเตอร์วัดโอห์มดูที่ไฟเข้า หรือสายกราวด์แล้วเลื่อนตำแหน่งเกียร์ไปยังตำแหน่งต่ างๆ แล้วความต้านทานของเกียร์ต้องอ่านได้หรือใกล้เคียงศู นย์ แต่ปรากฎว่าอ่านไม่ได้เลยครับ
ส่วนการป้อนไฟเข้าแล้ววัดนั้น คงจะทดลองตอนบ่ายๆนี้ครับ ผมสงสัยว่าทำไมวัดค่าความต้านทานเพื่อหาตำแหน่งของเก ียร์ไม่ได้ หรือว่าผมเข้าใจผิดไปก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

จึงอยากทราบหลักการหาตำแหน่งเกียร์โดยใช้มิเตอร์วัดค รับ

ผมลองดูสีสายแล้วมีดังนี้ครับ
แดงขาวคาดเทา
น้ำเงินขาวคาดเทา
ดำคาดเทา (สายนี้เป็นกราวด์หรือไฟลบ)
เหลืองคาดเทา
แดง(น่าจะเป็นไฟบวกครับ)
ซึ่งสายชุดนี้มาจาก socket ที่กล่องดำติดกับตัวเกียร์ด้านบนของตำแหน่ง P ครับ

และสายนำเงิน 2 เส้น ที่เข้าไปข้างใน ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นสายของ o/d ครับ
ตามที่เคย wiring ให้เพือ่นนะครับ ตรงคอนโซลเกียร์ชุดนี้ไม่ได้จ่ายไฟออกตามที่คุณเข้าใ จนะครับ จุดนี้รับไฟจากสัญญาณ เบรคและ IG เข้ามาปลด Shift lock ของคันเกียร์ตำแหน่ง P R ครับและจะมีอีก 2 สายส่งไปปลด Lock Soliniod ที่สวิทซ์กุญแจที่คอพวงมาลัยครับ ผิดถูกอย่างไรเดี๋ยวรอท่านมาเสริม
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to borancar For This Useful Post:
mr.tu (08-11-2009)