ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-11-2009, 20:40   #2
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
ผมรื้อเกียร์ออโต้ของเครื่อง 1jz-ge ออกมาเพื่อย้ายตำแหน่งจากไกลมือมายังใกล้มือเพื่อสะด วกในการขับขี่ จึงถือโอกาสวัดหาตำแหน่งของเกียร์ออโต้เกียร์
P , R , N ,D ,2 L และ o/d เป็นต้น ตอนแรกเข้าใจว่าคงมีสัญญาณไฟบวกเข้ามา และเมื่อเลื่อนตำแหน่งไปยังเกียร์ต่างๆก็จะมีไฟออกมา เช่นไปตำแหน่ง P ก็จะมีไฟบวกออกมา แต่ผมไม่ได้ป้อนไฟน่ะครับ ใช้มิเตอร์ดิจิตอลวัดโอห์มดู แต่ปรากฎว่าหาตำแหน่งต่างๆไม่เจอเลยครับ ไฟบวกและไฟลบที่มาจากตำแหน่งเกียร์ไล่สายเจอแล้ว(คิด ว่าใช่เพราะมีหลอดไฟ) แต่ตำปหน่งอื่นๆหาไม่เจอ อยากขอคำแน่ะนำในการวัดค่าและหาตำแหน่งเกียร์ด้วยว่า วัดอย่างไรหรือตรวจสอบดูอย่างไรครับ (ผมยังไม่ได้ป้อนไฟบวกเข้าน่ะครับ) ขอบคุณครับ
สาเหตุที่มีไฟออกมาเนื่องจากมีไฟ ig+มาจากสวิทซ์ กุญแจนะครับ การที่จะวัดโอห์มต้องไม่มีไฟ IG ตัวนี้ครับ ซึ่งมีผลอาจทำให้มิเตอร์ชำรุดได้ครับ ผิดถูกอย่างไรรอท่านอื่นมาเสริมครับ
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to borancar For This Useful Post:
cpservice (07-11-2009), mr.tu (08-11-2009)