ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-08-2009, 12:13   #643
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้

ในมุมมองของผมนะครับ ในช่วงเศรษฐกิจแบบนี้พยายามไม่เป็นหนี้ดีที่สุด ไม่ต้องมีอะไรมาผูกมัด

ตัวเรา อีกทั้งเราไม่รู้ด้วยว่าเศรษฐกิจมันจะฟื้นเมื่อไหร่ การซื้อรถใหม่ช่วยตัดปัญหาค่าใช้จ่ายจุก

จิกในการซ่อมแซมก็จริง แต่เราก็ต้องแบกรับภาระผูกพันในการส่งค่างวดรถอีก

ส่วนให้เลือกระหว่าง 2 เครื่องนี้

ผมเลือก 1JZ-GTE VVTI ครับ น่าจะประหยัดได้ทั้งค่าวางและกินเชื้อเพลิงน้อยกว่า 2JZ-GTE

และได้เครื่องที่สดกว่าด้วยครับ ส่วนเรื่องอะไหล่หลัก ๆ นั้นเครื่อง J ใช้ร่วมกันได้อยู่ครับตรงนี้ไม่มี

ปัญหา พวกไดชาร์ท คอมแอร์ เครื่องเจใช้ร่วมกันได้หมด

การบำรุงรักษาก็ทำได้ง่ายกว่าด้วยมิติเครื่องที่มีขน าดเล็กกว่า เทอร์โบเดี่ยวลูกเดียวไม่ยุ่งยากกรณีถ้า

เทอร์โบพังก็ซ่อมได้ใช้อะไหล่ของ CT26 ใช้ในเครื่อง 7M 3S ใช้ร่วมกับเทอร์โบของ 1J VV ได้เลยครับ

จากประสบการณ์ที่ผมใช้งาน2JZ-GTEมา จะมีปัญหาช่วงแรก ๆ เท่านั้นเมื่อแก้ไขจนเครื่องสมบูรณ์แล้วก็ไม่

ค่อยมีปัญหาอะไรแล้วล่ะครับ ปัจจุบันเครื่องตัวนี้ผมใช้งานมากว่า 75,000 กม. ปัญหาที่เกิดคือ

กิเลสตัวเองครับ พอใช้งานเริ่มชินก็อยากจะขยับเสต็ปเพิ่มอีก

สิ่งสำคัญคือต้องหาอู่วางเครื่องที่ทำได้จบสมบูรณ์ เลือกซื้อเครื่องให้ดี ดูพวกคอย์ลด้วยนะครับ

ต้องอยู่ในสภาพดีไม่แตกร้าว ทีนี้เราก็ใช้ได้อย่างสบายใจแล้วล่ะครับ

ข้อดีอีกอย่างของเครื่อง VVTI คือการเปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลมาก ๆ ครับ (ผมวาง 1J VVTI ใน w201 อยู่อีกคันเปลี่ยนเกียร์แทบไม่รู้สึกเลยอัตราเร่งก็ด ี ทั้ง ๆ ที่ผมใช้เฟืองท้ายเดิม)

ก่อนวางพวกซีลต่าง ๆ เปลี่ยนให้หมดครับ ซีลข้อเหวี่ยงหน้า-หลัง ซีลแคม ซีลทอร์ค

ยาวฝาวาว์ล สายพานไทม์มิ่ง และหน้าเครื่อง พูเล่ข้อเหวี่ยงถ้ายางเริ่มเปื่อยหรือร้าวก็จัดการเป ลี่ยนเลยค่าใช้จ่ายตรงนี้ไม่สูงครับ

เพราะรับรถมาจะได้เริ่มนับ 1 เหมือนออกจากศูนย์เลย ไม่ต้องเสียเวลารื้อเข้า รื้อออกเพื่อซ่อมแซมอีก

ส่วนเรื่องเบรกนั้นเปลี่ยนผ้าเบรกเป็นเกรดเมทัลลิค ทั้งหน้าและหลังก็พอครับใช้ได้แล้วถ้ายังไม่มั่นใจก็ หาหม้อลม

เบรกสองชั้นของพวก Aristo มาใส่ช่วยให้ระยะเบรกสั้นและนิ่มนวลขึ้นครับ สิ่งสำคัญคือใช้จังหวะ

เป็นหลักมากว่าการใช้เบรกครับ เพราะรถเราค่อนข้างหนัก เวลาขับทิ้งระยะหน่อยเพื่อมีระยะเบรกได้อย่างปลอดภัย ครับ

เรื่องโช็คอัพต่าง ๆ ลองใช้ดูก่อนครับ ใช้งานได้ดีก็ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับแต่ส่วนตัว ผมใช้

Rancho RS9000 ใช้มา 6 ปีแล้วยังดีอยู่ปรับไว้แข็งปานกลางครับ

อีกจุดที่ต้องคำนึงถึงตอนใช้แก๊ส ต้องสลับมาวิ่งเป็นน้ำมันบ้าง ช่วยไม่ให้บ่าวาว์ลทรุดเร็วเกินไป

คือวิ่งแก๊ส 100 กิโล สับมาวิ่งน้ำมันสัก 5 นาที ช่วยได้เยอะครับ เคยสอบถามช่างร้านแก๊ส

ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าเทียบกับเครื่องตัวอื่น แล้วเครื่อง J นี่ทนมากที่สุดแล้วครับ
ขอขอบพระคุณท่านwk7000 มากๆ สำหรับคำเเนะนำที่มีประโยชน์ครับ

มานั่งคิดนอนคิด บวกลบคูณหาร สุดท้ายด้วยความเสียดายเงินเเละเครื่อง2j ติดรถ เลยขอลองเจียร์ฝาสูบเปลี่ยนประเก็นอีกรอบ คิดว่าน่าจะจบ ค่าใช้จ่ายน้อยสุดเพราะพอมีช่างใกล้บ้านไม่ต้องไปไกล

เดี๋ยวขอลองดูถ้าไม่เวิร์คคงได้เเรงสมใจอยากเเต่คงต้ องควักเเบบไม่ค่อยเต็มใจเพราะเสียดายยยย 555

ตอนนี้ขอเก็บเงินก้อนไว้ก่อนครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม