ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-09-2009, 06:15   #664
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
เปลี่ยนหม้อลมเเล้วเบรคไม่อยู่เหมือนเดิมครับ

มีใครเป็นเหมือนผมไหมครับ

รถโตโยต้าสปอร์ตไรเดอร์ มีเบรคABS เหยียบเบรคเเล้วมันทื่อๆเหมือนไม่มีเเรงกดบีบ รถลดความเร็วลงช้ากว่าที่ควรจะเป็นใช้ระยะทางก่อนหยุ ดมาก ตอนเเรกเป็นหม้อลมเดิมติดรถนึกว่ามีปัญหาพอเปลี่ยนหม ้อลมเป็นชั้นครึ่งมีพักลมติดมาด้วยร้านบอกว่าของรุ่น เซิร์ฟ ผลก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

เเต่ลองเหยียบเเบกระเเทกเเรงๆ(ต้องเเรงมากๆ) ABSมันก็ทำงานมีตอดที่เท้า เเต่ก็ยังรู้สึกว่ารถมันไหลๆไม่หนืดหยุดดั่งที่ควรจะ เป็น

เมื่อก่อนวาง 2j ge ตอนนี้เป็น เจโบเเล้ว หม้อลมเพิ่งเปลี่ยนตอนวางเจโบนี่เเหละ เเต่อาการที่ว่ามันเป็นมาก่อนเเล้วผมเลยลองเปลี่ยนหม ้อลมดู ช่างว่าหม้อลมลูกใหม่ไม่เสียครับ

ตอนวาง 2J ครั้งเเรกไฟABS โชว์เเต่ช่างวายสายไฟทำให้มันดับไปแล้ว ไม่รู้ว่าทำมันเสียเเล้วหมกไว้หรือเปล่า เเต่อาการที่ว่ามันก็เป็นมาตั้งเเต่เครื่องเดิมดีเซล 5L เเล้วครับ

จะเอาเข้าศูนย์โตโยต้าเค้าจะตรวจเช็คให้ไหมครับ รถมันเเปลงทั้งเครื่องทั้งหม้อลมมาเเล้ว

ช่างเเนะนำให้ตัดระบบ ABS ออกเลย มาใช้ระบบเบรคธรรมดาไม่มี ABS แทนสมควรไหมครับ

พี่ๆมีคำเเนะนำว่าควรเช็คตรงจุดไหนไหมครับ

ขอบคุณครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม