ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-09-2009, 12:09   #21
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ที่บอกมาทั้งหมด เป็นประสิทธิภาพของไดชาร์จครับผม

อยากจะบอกคุณชัยว่า แบตเตอร์รี่ของคุณชัย จวนๆจะได้เวลา ร่ำลา กันแล้วนะครับ

บิดสวิทช์กุญแจ แรงเคลื่อนอยู่ที่ 11.8 โวล์ท นี่คือ แรงเคลื่อนของ แบตเตอร์รี่ครับ (เรียกว่า วัยชราครับ )

ส่วนที่บางครั้ง แรงเคลื่อนตกมาที่ 9.7 โวล์ทนั้น ให้ระวังเครื่องใช้ไฟฟ้าให้มากนะครับ เพราะว่า แรงเคลื่อนที่ต่ำกว่า 11 โวล์ท จะนำพาให้เครื่องใช้ไฟฟ้า เสียหายได้ครับ วิธีแก้ไข คือ พอเห็น แรงเคลื่อนต่ำลงมาเกือบถึง 11 โวล์ท แล้ว ให้ เริ่มปิดเครื่องใช้ไฟฟ้า ลงทีละอย่าง จนกระทั่งแรงเคลื่อน ขึ้นมาไม่ต่ำกว่า 11.5 ครับ (ส่วนใหญ่ที่แรงเคลื่อนตกลงมาที่ 9.7 นั้น น่าจะเป็นตอนรถติด โดยเฉพาะเวลากลางคืน แล้วใช้รอบเดินเบาอยู่ ให้ลอง ปิดแอร์ ก่อนเลยครับ เชื่อว่า แรงเคลื่อนกระเด้งกลับขึ้นมาทันทีเลยครับ)

มีเรื่องให้น่าสังเกตุ เรื่องหนึ่งคือว่า ถ้าใช้รอบเดินเบา แล้ว ไม่ค่อยได้ใช้ไฟฟ้าในรถ แต่ว่า แรงเคลื่อนจากโวล์ทมิเตอร์ เริ่มตกลงมาเรื่อยๆ ยิ่งถ้าตกลงต่ำกว่า 11.5 โวล์ท ให้พึงระวังไดชาร์จครับ น่าจะเสื่อม โดยเสื่อมเฉพาะช่วงรอบเดินเบาครับผม
ขอบคุณครับลุงมูน ผมก็คิดว่าแบตเตอรี่ผมชราเต็มทนแล้วครับ ก็อย่างที่บอกครับลูกนี้ผมใช้มาปริ่ม ๆ สามปีแล้วครับ (ไม่เคยใช้นานขนาดนี้เลย) ส่วนที่ว่า 9.7 V. นั้นแสดงตอนที่มอเตอร์สตาร์ทหมุนเครื่องยนต์ครับ ตอนนี้ก็เตรียมตัวแบตเตอรี่แล้วครับผม
tatizoodlor (30-11-2012)