ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-10-2009, 11:50   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
ลุงมูนครับ ส่วนตัวผมก็คิดว่าใช้ได้ครับ ขอเพียงว่าขาจุดยึดต่างๆรูน๊อตตรงกันหมดหรือเปล่า ไอ้ตรงนี้แหละครับที่อยากรู้....ใครเคยซื้อมาแล้วเอา มาถอดกระป๋องออกแล้วใช้ได้ช่วยบอกหน่อยครับ....ส่วนไ อ้เรื่องไฮโดรลิคคือสิ่งที่ร้านถามผมมาแต่ผมไม่เข้าใ จคำถามเค้าก็เลยมาถ่ายทอดแบบได้ยินมาว่าไฮโดรลิคๆทำน องนั้น ร้านน่าจะถามผมเพิ่มว่าพัดลมหน้าเครื่องผมเป้นแบบไฮโ ดรลิคหรือเปล่า ซึ่งผมตอบว่าไม่ทราบไปอะครับ...แต่ไม่ได้หมายถึงตัวป ั่นเป็นระบบไฮโดรลิคครับ....ต้องขอโทษด้วยที่ทำให้ลุ งมูนเข้าใจผิดไป
คุณเข้าใจผิดแล้วครับ
ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ ตัวนี้แหละครับ คือตัวสร้างแรงดันไฮดรอลิคเพื่อทดกำลังไปขับดันเฟือง กระปุกพวงมาลัยครับผม

จริงๆแล้ว ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ ถ้ามีการชำรุด สามารถซ่อมใช้ได้ครับ ซึ่งซ่อมไม่ยาก มีชุดซ่อมขายด้วยครับ แต่ถ้า เอาง่าย ก็สามารถหาซื้อมาเปลี่ยนได้ครับ ซึ่งตัวปั่น ถ้าเป็นของรุ่น เจแซด จุดยึดน่าจะเหมือนกันหมดครับ ถังพักน้ำมันเพาเวอร์ และตัวปั่นแรงดันเพาเวอร์ เป็นเป็นการทำงานคนละส่วนกัน จึงสามารถแยกออกจากกันได้ครับ

สำหรับผมแล้ว ถ้าผมหาตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ของ JZ ไม่ได้เลย (แค่สมมุตนะครับ เพราะว่า จริงๆแล้วมันหาง่ายครับ) ผมมั่นใจเลยครับว่า ผมสามารถดัดแปลงใช้ตัวปั่นพวงมาลัยของเครื่องรุ่นอื่ นมาแปลงหน้าแปลนยึด และแปลงขนาดพูเล่ย์ให้ใช้กับเครื่อง JZ ได้เลยครับ เพราะว่าระบบการทำงานของตัวปั่นเพาเวอร์เป็นมาตราฐาน ระบบสร้างแรงดันไฮดรอลิคเหมือนกันหมดครับ
nona31 (12-10-2009)