ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-11-2006, 22:21   #2
aodzzz
ClubJZ Old Full Member

Engine Type: อ่านหนังสือ
คะแนน: 0 aodzzz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aodzzz Send a message via Skype™ to aodzzz
ผมมีปัญหาคล้ายๆ กัน แต่โชคดีที่ระบบน้ำมันไม่มีปัญหา เนื่องจากระบบน้ำมันจบ จึงเซตแก๊สได้จบตาม เอาเปนว่าผมอธิบายได้แต่ปัญหาของระบบแก๊สนะครับ ลองดูเผื่อจะช่วยกับระบบน้ำมันได้บ้าง
ระบบแก๊ส จะดีขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง แต่ที่ผมเข้าใจมี 4 จุด ข้อความบางส่วนคัดมาจากแก๊สไทย เพราะขี้เกียจอธิบายเอง ยิ่งไม่ฉลาดไปอธิบายเอง เดี๊ยวยิ่งเพี้ยนคับ
mixer พื้นฐานคือ
1. รูเล็ก แรงดูดแรง เร่งดีรอบต่ำ-ปานกลาง
กินแกสน้อย แต่สเถียร ไม่เปลี่ยนแปลงบ่อย
ความตันของไส้กรองอากาศไม่ส่งผลมากนัก
จูนนิ่ง เร่งดี ถ้าคนไม่ชอบลากรอบจะชอบ
แต่....รอบสูงแย่ และกลับมาใช้น้ำมันแย่
เพราะไปบีบจมูกการหายใจเข้าของเครื่อง
เช่น เครื่อง 1600 ใส่มิกเซอร์ 22-24 มม.
แรงดูดแกสเจ๋ง แต่มีผลเสียข้างต้น
2. รูใหญ่ แรงดูดเบากว่า เร่งดีตลอด ถ้ารูไม่ใหญ่ไป
แต่ออกตัวอาจแพ้แบบแรกนิดๆ ตอนใช้แกส
จะกินแกสมากกว่า สเถียรน้อยกว่า เปลี่ยนอาการบ่อย
ความตันไส้กรองอากาศส่งผลเยอะ
วิ่งน้ำมันดี วิ่งแกสดีแทบทุกรอบ
ข้อความนี้ ใช้ในการลองตัดสินใจเรื่อง การสั่นตอนใช้น้ำมันได้ครับ ดูว่ามิกเล็กไปรึป่าว...

คอล์ย สำหรับระบบแก๊ส 40000v ขึ้นยิ่งดี อันนี้ไม่แน่ใจ แต่เดี๊ยวถามช่างไฟ ลักวิชาก่อนคับ

หัวเทียน
ปรับ spark plug gap ประมาณ 0.030 นิ้ว แต่ถ้าวัดแล้วระบบจุดระเบิดของเราไม่ค่อยแรง ให้ปรับความห่างเขี้ยวหัวเทียนให้แคบลง ไม่งั้นลูกไฟที่กระโดดข้ามเขี้ยวจะไม่ใหญ่ ไม่เข้มพอ ฝรั่งมันยุให้ลงทุนกับคอล์ยดีๆ แรงๆ กับสายหัวเทียนดีๆ แล้วมันก็เชียร์หัวเทียนสี่เขี้ยว(cross-typed plug) บางเว็บก็เชียร์ NGK สรุปหัวเทียน ดีก้อมีผลครับ
อันนี้ ผมเปลี่ยนหัวเทียนแล้ว ดีขึ้นครับ หัวเทียนแรงๆ ยิ่งดี

4. การเซตหม้อต้ม อันนี้ผมปรับเองจนจบไปแล้วครับ หลังจากช่างปรับไม่ได้ดั่งใจ

อาการผมตอนแรกนะครับ ใช้น้ำมันได้ดี แต่กินน้ำมันไม่มีปัญหา
ใช้แก๊ส รอบเดินเบาสั่นค่อนข้างมาก กินแก๊สมากๆ แรกๆ fireback แล้วก้อติด meter digital เป้น rsm meter เวลาใช้แก๊ส หน้าจอสั่นไปหมด คิดว่าปัญหามาจาก คอล์ย เพราะส่วนผสมไม่เข้า ทำให้ไฟมันแปลกๆ ส่งผลให้วัดรอบส่งสัญญาณแปลกๆ

mixer ของผมติดกับปาก ID ขนาดเท่าไหร่ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้แกะมาดู แต่เปนว่า ขนาดน่าจะใหญ่เพราะพอ ใช้น้ำมันไม่มีปัญหาแต่กินแก๊ส เซตแก๊สค่อนข้างยาก 4 โลลิตร เร่มแรกผมเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ก่อน จากนั้นให้ช่างเซตแก๊สอีก 3 รอบ จนพอได้แล้ว ลองเซตเองอีกรอบ วิธีเซตจาก gasthai ก็

http://www.gasthai.com/boardgas/Question.asp?ID=A18671

หมดเวลาทั้งสิ้นตั้งแต่เริ่มติดแก๊ส จนแก้ปัญหาเสร็จ 1 เดือน จากนั้นระบบแก๊สไม่มีปัญหา น้ำมันก็ด้วย ยังวิ่งสบายดีอยู่ ปัจจุบันแก๊สในเมือง 7-8 นอกเมือง 8 โลลิตร มีข้อมูลแค่นี้ครับ ลองอ่านๆ หาๆ ข้อมูลเพ่มดูละกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aodzzz : 09-11-2006 เมื่อ 22:25.
aodzzz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม