ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-10-2011, 20:46   #1900
note4you
Senior Member

รูปส่วนตัว note4you

Car Brand: SPORT RIDER
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i GAS : LPG , AG , 58LT
คะแนน: 14 note4you is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้

เสียในด้วยครับ

คนเป็นอย่างไรบ้างหรือเปล่าครับ

ด้านหน้ายังไม่ยุบมาก เซนเซอร์ airbag จะอยู่ด้านในห้องเครื่องบริเวณข้างซุ้มล้อทั้งสองข้า ง

แรงกระแทกที่มายังเซนเซอร์อาจจะยังไม่มากพอที่จะทำให ้ airbagทำงาน หรือไม่เซนเซอร์ก็อาจจะเสียครับ

ตอนบิดสวิตช์กุญแจไฟสัญลักษณ์ airbag ติดหรือเปล่า ปกติไฟจะติดสักครู่แล้วก็ดับ มันเป็นการเช็คสถานะว่า airbag พร้อมทำงานหรือไม่

ซึ่งติดแล้วดับถือว่า airbag ปกติพร้อมใช้งานครับ
เนื่องจาก ฝนตก และ มอเตอร์ไซค์ปาดจะเลี้ยวขวา ทำให้ผมตามท้ายมาด้วยเร็ว ทำให้เฉียว แล้วหักหลบ เข้ากำแพง
ปลอดภัยทั้ง2ฝ่ายครับ

บิดกุญแจ ไฟ AIRBAG ติดเป็นปกติครับ ชนฟุตบาต แล้วพุ่งเข้าเสารั่วกำแพงขาด ผมว่าก็แรงใช่ย่อยเลยนะครับ ตอนนี้รถส่งเคลมแล้วครับ สตาร์ทเครื่องติดอยู่ หม้อน้ำมาติดหน้าเครื่องเลยครับ แนะนำหม้อน้ำเหลือๆ 2jz ge vvti หน่อยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 อ่านกระทู้
**ข้อสงสัย**
ทำ airbag ไม่ทำงาน มีความสัมพันธ์เกี่ยวกับ เปลี่ยนเครื่อง หรือป่าว

-----------------------------------------

ตัว D4D ของผมช่างวายริ่งบอกตั้งแต่แรกแล้วว่า airbag จะใช้ไม่ได้(ช่างได้ต่อไฟ airbag พ่วงไว้กับไฟเตือนน้ำมันเครื่อง) แต่อีกคันโฉม SR5 ผมก็เห็นมันว่าระบบมันทำงาน (เท่าทีดูจากหลอดไฟ และที่เคยรื้อหน้าปัทม์ดู) ผมเองก็ไม่เข้าใจว่าเพราะเหตุอะไร ระบบไฟมันมีอะไรที่ต่างกัน ยังคงหาข้อมูลอยู่ ถึงจะมีข้างเดียวก็ยังดีกว่าไม่มี
เห็นด้วยครับ ดีกว่าไม่มี มีแล้วก็อย่าประมาท

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย note4you : 10-10-2011 เมื่อ 23:32.
note4you is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to note4you For This Useful Post:
Pong79 (11-10-2011), sompol (13-10-2011), wk7000 (10-10-2011)