ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-08-2009, 02:59   #139
FoRDeZ
ClubJZ Web Register

Car Brand: Mighty X
Engine Type: 2L-T
คะแนน: 0 FoRDeZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ orange estate อ่านกระทู้
HP คือแรงม้าครับ
ส่วน lb ft คือแรงบิด (torque) ครับ

กราฟนี้จะแสดงให้เห็นถึงความสัมพันธ์ระหว่างแรงม้า และแรงบิด ที่รอบเครื่องยนต์ต่างๆครับ แกนนอนคือรอบของเครื่องยนต์ คูณด้วย 1000 ส่วนแกนตั้งคือหน่วยของแรงม้า และแรงบิดครับ

จากกราฟนี้พอจะบอกเราได้ถึงแรงบิดที่จะเป็นแบบ flat torque คล้ายๆเครื่องดีเซลครับ คือจะเริ่มมาตั้งแต่รอบต่ำๆ และจะมาสูงสุดที่รอบประมาณ 4600 รอบครับ แต่เครื่องดีเซลแรงบิดสูงสุดเขาอยู่ที่ประมาณ1700-2000 รอบเท่านั้นเอง

ส่วนแรงม้าก็จะค่อยๆไต่ขึ้นไป จนสูงสุดที่ประมาณเกือบๆ 5000 รอบครับ
ตามนั้นเลยครับ

ทอร์คของ uz นั้นสูงตั้งแต่ 1000 รอบเลย

ผมว่าที่ 1000 รอบเนี่ยสูงกว่าดีเซลด้วยมั้งไม่แน่ใจ

แต่มันไม่กระโดดข้ามไปมาก มันจะค่อยๆขึ้น

แต่ดีเซลกระโดดทีเดียวสูงไปเลยตั้งแต่ 1500-2500 แล้วทอร์คก้อตกลงมาเลยนะครับ
FoRDeZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม