ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-01-2011, 00:21   #39
Mint2277
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: nissan navara
Engine Type: 1uz-fe
คะแนน: 0 Mint2277 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NungS อ่านกระทู้
เคยเอาเครื่อง 1JZ-GE ที่ติด Lamda มาแล้วไปใส่ Funaki ทีร้านหลัก ถ.พระราม 2 ปรากฎว่าค่า AF สวิงไปๆ มาๆ ตลอด

ช่างที่ติดตั้งเลยลองถอดแล้วใส่ power valve อย่างเดียว ค่า AF กลับมานิ่งเหมือนเดิมครับ จากนั้นเลยลองใช้รถแบบ Funaki ที่มีและไม่มี Lamda ซึ่งพบว่าไม่ต่างกันครับ (ไม่มี Lamda กินน้อยกว่านิดหนึ่งครับ)

ซึ่งหลังปีใหม่ได้ลงเครื่อง 1UZ แทน 1JZ ตัวเดิม เลยเอาไปติด Funaki อีกรอบ โชคดีได้ทดลองสินค้าตััวล่าสุด เป็น Mix รุ่น Racing ซึ่งจะตัวใหญ่อีกนิดและท่อแก็สก็ใหญ่ขึ้นครับ คราวนี้วิ่งกระฉูดสุดๆ เลยครับ
การปรับเจ้าแลมด้าตัวนี้ จะได้ประโยชน์หรือไม่ คนที่ป้อนค่าเนี่ยไม่ต่างกับการโปรแกรมเลยนะครับ ไม่ต้องตั้งตามคู่มือก็ได้ อยู่ที่การจินตนาการครับ คิดง่ายๆครับ เราสามารถตั้งค่าให้เป็นpower valve ตัวหนึ่งยังได้เลยครับ ให้มันค้างตำแหน่งเดียวก็ทำได้ ให้มันทำงานตามสัณญาณลิ้นเร่งได้สี่ระดับโดยไม่สนใจค ่าจาก af เลยยังได้ แค่นี้เราก็ได้power valve สี่ตัวมาใช้งานแล้วครับ แล้วทำไมจะตั้งให้ประหยัดในตอนเดินเบาไม่ได้ ต้องขับไปแล้วsetค่าเองครับ ถึงจะเกิดประโยชน์สูงสุด
Mint2277 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม