ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-01-2011, 11:45   #37
มัยลาภ
Junior Member

รูปส่วนตัว มัยลาภ

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 15 มัยลาภ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NungS อ่านกระทู้
เคยเอาเครื่อง 1JZ-GE ที่ติด Lamda มาแล้วไปใส่ Funaki ทีร้านหลัก ถ.พระราม 2 ปรากฎว่าค่า AF สวิงไปๆ มาๆ ตลอด

ช่างที่ติดตั้งเลยลองถอดแล้วใส่ power valve อย่างเดียว ค่า AF กลับมานิ่งเหมือนเดิมครับ จากนั้นเลยลองใช้รถแบบ Funaki ที่มีและไม่มี Lamda ซึ่งพบว่าไม่ต่างกันครับ (ไม่มี Lamda กินน้อยกว่านิดหนึ่งครับ)

ซึ่งหลังปีใหม่ได้ลงเครื่อง 1UZ แทน 1JZ ตัวเดิม เลยเอาไปติด Funaki อีกรอบ โชคดีได้ทดลองสินค้าตััวล่าสุด เป็น Mix รุ่น Racing ซึ่งจะตัวใหญ่อีกนิดและท่อแก็สก็ใหญ่ขึ้นครับ คราวนี้วิ่งกระฉูดสุดๆ เลยครับ
อันที่จริงถ้าใช้แลมด้าก็สามารถใช้funakiได้ครับ ถ้ามีอาการสวิงคงต้องเซ็ตแลมด้าใหม่ครับ
มัยลาภ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม