ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-01-2011, 23:01   #28
Mint2277
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: nissan navara
Engine Type: 1uz-fe
คะแนน: 0 Mint2277 is on a distinguished road
ก่อนอื่นขอแสดงความขอบคุณทุกท่านที่ร่วมวงสนทนาครับ ดูท่าเรื่อง DIY ดมแก๊สproject จะเป็นหนังสั้นซะแล้ว เพราะหลังจากเอาลูกสูบของเจ้า Funaki มาปาดออกจนมี dimeter เพียง24mm ตัดปีกให้เหลือ2mm เพิ่มระยะชักโดยตัดลูกสูบให้สั้นลงอีก(จำมะ่ได้ต้องว ัด)เพื่อเปิดโอกาศให้ลมวิ่งผ่านได้สะดวกที่สุด จากนั้นปรับ Power valve โดยใช้วิธีเบิ้ลเครื่องเป็นจังหวะ (ประมาณ slow rock อะล้อเล่ง)แล้วปรับไปเรื่อยๆแล้วสังเกตุ จุดที่เครื่องตอบสนองได้เร็วที่สุด หมายความว่าพอเรากระตุกคันเร่งอย่างรวดเร็ว ก่อนที่เครื่องจะเร่งนั้นมันจะหน่วงเวลาอยู่หน่อยนึง ตรงนั้นแหละให้มันหน่วงน้อยที่สุดแล้วลองเร่งสุดดูได ้กี่พันรอบ ของผมได้กว่าเจ็ดพันรอบ สุดท้ายแล้วก็คือคลายออกเกือบสุดเหมือนกัน
หลังจากปรับแล้วจึงพาไปลองกำลังของจริงนอกบ้านทันทีข ณะวิ่งพื้นราบรถติดๆก็ตอบสนองการเร่งได้เหมือนน้ำมัน เลยทีเดียวไม่ต้องหงุดหงิดเรื่องความอืด จากนั้นขึ้นทางด่วนวงแหวนจากรามอินทรามุ่งหน้าบางปะอ ินทร์ ลองแก๊สก่อน อัตราเร่งดีขึ้นกว่าเมื่อวานเหมือนหนังคนละเรื่อง หลังจากเฉือนลูกสูบของมิกส์แล้ว ความเร็วสามารถทำได้สูงถึง195km/hr จากนั้นลองเปลี่ยนไปเป็นน้ำมันแล้วลองกดดูใหม่เข็มขึ ้นไปแตะ200ได้ไม่ยาก แม้จะไม่เหมือนเดิมๆแต่ก็ไกล้เคียงมาก สรุป พอใจครับ วิ่งได้อย่างนี้ทั้งแก๊สและน้ำม้น เดี๋ยวคงต้องมาดูเรื่องการบริโภคกันอีกที คิดรอไว้แล้วว่าจะใช้แลมด้ามาช่วยอีกแรง ตอนนี้เอาม้ามาก่อน
อ้อรถผมไมล์แก่นิดหน่อยครับ ระยะทาง50km ไมล์ขึ้น 49.2ครับ ยางหนากว่าเดิมครับ
ไครจะเปลี่ยนแก๊สแล้วสนใจสูตรนี้ยินดีครับ เบ็จเสร็จลงทุนสองหมื่น ได้ถังโดนัทด้วย เรื่องความแรงไม่ต่างจากหัวฉีดเท่าไรที่เหลือใช้ใจวั ดกัน หุหุ เหลือเงินไปทาโลชั่นนางแบบได้ทั้งตัวเลยครับ
Mint2277 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม