ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-05-2010, 21:37   #47
amata-idea
Member

Car Brand: ford
Engine Type: 2 jz ge
คะแนน: 0 amata-idea is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
ทำไมถึงได้ต่อสายใหม่ครับ ? เปลี่ยนเกียร์มา?
หรือสายตัดมา? หรือพินที่ปลั๊กโซลีนอยด์มันถอนหรือหลุดเอง?

ปลั๊กคนละแบบ ตำแหน่งมันก็จะต่างกันด้วยนะครับ

เมื่อก่อนอาการเป็นไงมั่ง ...เล่าให้ฟังหน่อย

ดูจากรูป เหมือนพินมีการถอนออกด้วย
ตำแหน่งพินของปลั๊กเกียร์ ได้มีการย้ายพินกันด้วยใช่ป่าว เพราะโค้ดทั้ง 4 ตัวนี้ มันเกิดจากสายไฟทั้ง 6 เส้นนี้ สลับตำแหน่งกัน

แล้วตอนนี้คุณใช้กล่องปลั๊กแบบไหนครับ ใช่แบบขันน็อตมั๊ย?

ลองให้ข้อมูลมาอีกนิครับ
เริ่มจากอู่แรก ตอนวางเครื่องทีแรกเป็นกล่องป้ายดำแต่ไม่ทราบปลั๊กแบ บไหนแต่ใช้ไม่ได้ครับ ช่างเลยเปลี่ยนกล่องแบบปลั๊กเสียบ แบบเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ แต่ป้ายสีม่วงครับ ช่างเปลี่ยนปลายเกียร์เอาของ 1 jz มาใส่แทน(ทำไมไม่ทราบครับ) ใช้ไปสักพัก เกียร์ถอยต้องรอเครื่องร้อนถึงถอยได้

จากนั้นเข้าอู่ที่สองครับ ช่างบอกเกียร์พังเลยเปลี่ยนเกียร์ เห็นช่างเขาตัดต่อสายไฟที่เกียร์ครับแต่ปลายเกียร์ใช ้ของ 2 jz ไม่ได้เปลี่ยนใหม่ครับ ซึ่งตอนนั้นผมไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ เพิ่งจะมาเข้าใจตอนนี้เองครับ หลังจากเปลี่ยนเกียร์เสร็จ เกียร์เปลี่ยนเร็วขึ้น คิกดาวน์ปกติ เร่งแรงตั้งแต่ต้น ใช้มาประมาณ 6 เดือนได้ เิริ่มออกตัวอืดมาก พอเข้าเกียร์2 แล้วปกติ แต่คิกดาวน์บ้างไม่ิคิกบ้าง ลองเปลี่ยนกล่องกับเพื่อนใช้ได้ปกติครับ แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนกล่องใหม่ครับ เพราะได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ เลยลองเช็คโค้ด และดูที่ปลั๊กโซลินอย กะว่าจะเปลี่ยนตามที่คุณปังปอนด์บอก แต่เจอปัญหาปลั๊กไม่เหมือนกันอีกครับ

ส่วนเรื่องพินที่ปลั๊กโซลินอย ไม่ทราบครับ มีแต่การตัดต่อสายไฟที่ปลั๊กโซลินอย และยังมีสายไฟจากกล่องเดินลอย ๆ มาด้วยครับ สายสีฟ้า สีเขียว สีดำแดง สายสีดำมีจุดสีเงิน (slu) มีต่อจากกล่อง แต่หายไปตรงไหนไม่ทราบครับเพราะตรงเกียร์ไม่มีสายเส้ นนี้ครับ และยังมีปลั๊กอื่น ๆ ที่ไม่ได้เสียบอีกหลายปลั๊กครับ ไม่รู้ว่าปลั๊กอะไรอยู่ข้างเกียร์ด้ายซ้าย

ส่วนsp1 ไม่ได้ต่อเพราะใช้เป็นไมล์สายครับ sp2 ที่ปลายเกียร์มีสายไฟโผล่ 2 เส้น แต่ปลั๊กที่กล่องมี 3 เส้น

รบกวนแนะนำด้วยครับ
amata-idea is offline  
The Following 2 Users Say Thank You to amata-idea For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), watsanratdee1 (19-06-2011)