ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-11-2008, 09:34   #6
mommam
Junior Member

รูปส่วนตัว mommam

คะแนน: 0 mommam is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2Son อ่านกระทู้
2jz Ge เวลาเปิดสวิทซ์กุญแจ 1-3นาที ปั้มติกทำงาน แต่ยังไม่สตาทร์เครื่อง เหม็นน้ำมันมาก แล้วก็สตาทร์เครื่อง กว่าจะติดใช้เวลานานมาก(เหม็นน้ำมันมาก)เหมือนน้ำมัน ท่วม แต่พอเครื่องติด ก็เหมือนไม่ครบสูบ พอสักพักก็ปรกติ(เครื่องเดินเรียบ) *** แต่ถ้า สตาทร์เครื่องเลย (ไม่เปิดเปิดสวิทซ์กุญแจ ค้างไว้) ทีเดียวติด แต่ก็เหมือนไม่ครบสูบ แต่พอสักพักก็ปรกติ เป็นทุกครั้ง อาการแบบนี้ไม่รูว่าหัวฉีดรั่วหรือเปล่าคับ
ของผมไม่รั่วครับ แต่มันตัน
ไล่ระบบทุกอย่างแล้ว เหลือจำเลยสุดท้ายคือ หัวฉีด ทีแรกคิดว่ารั่ว ทำให้น้ำมันมันท่วม
เหม็นน้ำมัน สตาร์ทติดยาก ติดแล้วเหมือนไม่ครบสูบ ควันดำ เร่งไม่ขึ้น
ตรวจสอบหัวฉีดแล้ว เอ! ก็ทำงานทุกหัวนี่นา เลยถอดหัวฉีดออกมา ยกแผงออกมาเลย
ถอดหัวฉีดออกมาจากราง มาเทสดู ป้อนไฟเข้าไปก็ทำงาน แสดงว่าไม่เสีย
เลยส่องดูในรูหัวฉีดตรงทางเข้าของน้ำมันข้างในมันจะม ีกรองอยู่ ปรากฎว่าเห็นอะไรหว่า
ดำๆ เป็นก้อนๆ เคาะๆออก มีเขม่า ผง สิ่งสกปรก ที่ไหลมาตามน้ำมันเชื้อเพลิง สะสมไว้นานหลายปี
แทบจะทุกหัวเลยครับ ก็จัดการแคะ เคาะ เอาออกให้หมด เท่าที่จะสามารถ ตอนแคะ แงะ ระวังกรองขาด ทะลุ ด้วย ทำความสะอาดเรียบร้อย ประกอบคืน สตาร์ทเครื่อง อาการดังกล่าวหายเกลี้ยง
กริ๋งเลยครับ จนทุกวันนี้

ลองดูครับ เผื่อจะเหมือนกัน เพราะไหนๆ ก็ต้องถอดหัวฉีดอยู่แล้ว
เอ! แต่ไม่ทราบว่าจะทันหรือเปล่าเนี่ย อาจจะหายแล้วมั้ง

ปล. ถ้ามันตันแบบของผม ต้องถอดออกมาล้างแบบผมถึงจะเกลี้ยง เครื่องล้างต่างๆแบบไม่ถอดหัวฉีดไม่สามารถแก้ปัญหาได ้ เพราะเขม่า ผง สิ่งสกปรก
มันติดอยู่ที่กรอง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mommam : 11-11-2008 เมื่อ 09:39.
mommam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mommam For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)