ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-09-2009, 13:39   #9
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aekie อ่านกระทู้
อ่านแล้วเกิดความสงสัยขึ้นมาเลยครับคุณลุงมูน

ถ้าเซ็นเซอร์แบบ 4 หรือ 3 สาย สามารถนำมาใช้ในเครื่องยนต์ที่ใช้เซ็นเซอร์แบบ 1 สายได้เลย โดยไม่ต้องสนใจส่วนของฮีทเตอร์ แล้วเหตุใดเซ็นเซอร์แบบ 4 หรือ 3 สายที่ฮีทเตอร์เสียแต่ใช้งานอยู่กับเครื่องยนต์ที่ตร งรุ่นของมันเอง จึงเรียกว่าชำรุดและไม่สามารถใช้งานได้ล่ะครับ ในเมื่อมันก็ได้รับความร้อนจากไอเสียเหมือนๆกัน

สงสัยมากเลยครับ ขอความกระจ่างจากคุณลุงด้วย
ขอบคุณครับ
เพราะว่า วิวัฒนาการปัจุบันไงครับ ECU ต้องการสัญญาณ จาก Ox ที่แม่นยำ เร็ว จึงต้องผลิต ฮีทเตอร์เข้ามาเร่งความร้อน ให้ Ox ทำงานได้เร็ว และส่งสัญญาณข้อมูลออกมาอย่างแม่นยำ ซึ่ง เครื่องยนต์รุ่นเก่าที่พัฒนายังไม่ถึง จึงต้องใช้ อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ถึง 2 ตัว มาร่วมกันประมวลข้อมูล ยังแม่นยำสู้ไม่ได้เลยครับ

ผมเปรียบเทียบกับคอมพิวเตอร์ให้ประกอบการพิจารณาก็แล ้วกันนะครับ

เมื่อก่อนนี้ คอมพิวเตอร์ ใช้ CPU Z80 ทำงานที่ 8 บิท ใช้ O/S ชื่อว่า CP/M เป็นตัวควบคุมระบบพื้นฐาน สามารถทำงานได้ ในระดับหนึ่ง แต่ถ้าเป็นเวลานั้น ใครๆก็คิดว่า เป็นเครื่องวิเศษ ทำงานรวดเร็วและแม่ยำมากๆ (เชื่อหรือไม่ว่า เวลานั้น ผมสั่งซื้อเฉพาะ ฮาร์ทดีสขนาด 10 เมกกะไบท์ (สะกดไม่ผิดนะครับ Mb. จริงๆ) ในราคา 1 แสน บาทครับ)

แต่ปัจจุบัน ชาวบ้านอย่างเราใช้คอมพิวเตอร์ ขนาด 64 บิท ใช้โปรแกรมทำงานบางตัวยังกินเนื้อที่มากกว่า 1 กิกกะไบท์เสียอีก
  • ถามว่า เราสามารถเอาโปรแกรมปัจจุบันไปใช้กับเครื่องคอมพิวเต อร์ 8 บิทเดิมๆได้มั้ยครับ ?
  • แล้วถามว่า เราสามารถเอาโปรแกรมที่ใช้งาน 8 บิท เดิมๆนั้น ทำซีมูเรเตอร์ บนเครื่องยนต์ 64 บิทได้มั้ยครับ?
  • ถามว่า เป็นไปได้มั้ยว่า ชิ้นส่วนของเครื่องคอมพิวเตอร์ 64 บิท บางตัวที่ใช้ไม่ได้แล้วนั้น สามารถเอามาใช้บางอย่างในเครื่อง 8 บิท ได้มั้ยครับ?

เป็นคำถามที่ผมไม่ต้องการคำตอบนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 01-09-2009 เมื่อ 13:42.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
chakkrapad (03-03-2013), immortal (31-03-2013), joe-civil@jz (25-08-2010), vigoj (18-05-2011)