ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-08-2009, 10:05   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
ลุงดูแลรถละเอียด มากๆครับ .......

ผมขับอย่างเดียวเลย .... ไกล้ - ไกล ดูแค่ น้ำมันเครื่องกับน้ำในหม้อน้ำแค่นี้เอง ........
สำหรับเรื่องสิ่งผิดปกติของช่วงล่างนั้น ผมให้ความสำคัญมากกว่าเครื่องยนต์เสียอีกครับ เพราะว่าขณะวิ่งรถนั้น ถ้าเครื่องยนต์พัง เราเพียงแค่เสียทรัพย์ แต่ถ้าช่วงล่างพัง ไม่ว่าจะเป็นระบบบังคับเลี้ยว ระบบรองรับน้ำหนัก ระบบกันสะเทือน ระบบห้ามล้อ หรือแม้แต่ยางรถยนต์เองก็ตาม เพียงแค่อย่างใดอย่างหนึ่งเสียหายขณะขับรถเท่านั้น นอกจากเราจะเสียทรัพย์แล้ว เราอาจจะเสียชีวิตด้วยครับ คนขับรถเองไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่ถ้าผู้โดยสารที่ฝากชีวิตไว้กับเรานี่ซิครับ สำคัญยิ่งกว่าชีวิตเราเองเสียอีก ดังนั้น ผมจะให้ความสำคัญเรื่องนี้สูงมากครับ เพียงแค่รู้สึกว่าผิดปกตินิดเดียว ผมจะต้องรีบแก้ไขให้ลุล่วงทันทีครับ ไม่ผลัดวันประกันพรุ่งแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องการดูแลรถนั้น ผมเองก็เหมือนคุณและคนขับทั่วๆไปครับ เพียงแต่ว่า ตอนทำตัวรถ ติดตั้งเครื่อง วางแผนเรื่องระบบค่อนข้างดีครับ ทำให้มีระบบรักษาความปลอดภัยและสิ่งเตือนภัยดีระดับห นึ่งครับ เช่น รถทั่วๆไปที่หน้าปัทม์เกจ์ จะมีสัญญาณไฟโชว์ เมื่อเกิดสิ่งผิดปกติ แต่ว่า ผมวางระบบไว้ ให้เพิ่ม สัญญาณเสียงเตือนเป็นจังหวะด้วยครับ เป็นเพราะว่า เวลาเราขับรถด้วยความเร็ว สมาธิของเราจะอยู่ที่ท้องถนนการจราจร ถ้ามีเฉพาะสัญญาณไฟโชว์เตือน เราอาจจะไม่ทันมอง แต่ว่า ถ้าเป็นสัญญาณอันตราย อาจจะพาให้เครื่องยนต์หรือรถเสียหายมากยิ่งขึ้นครับ ตัวอย่างเช่น น้ำในหม้อน้ำลดลงด้วยเหตุใดก็ตาม ความร้อนจะขึ้นสูง ถ้าไม่มีสัญญาณเสียงช่วยเตือน บางทีอาจจะแก้ไขไม่ทันจนกระทั่ง ฝาสูบโก่งหรือชาปละลายได้ครับ

สำหรับรถผมแล้ว ใช้ระบบหม้อน้ำระบายความร้อนแบบยุโรปใช้กัน โดยมีถังพักน้ำ เป็นระบบเดียวกับหม้อน้ำ และมีลูกลอยวัดระดับน้ำในถังพักน้ำ พอลูกลอยลดระดับลงเนื่องจากอุบัติเหตุอะไรก็ตาม ยังไม่ทันที่ความร้อนเครื่องยนต์จะขึ้นสูง (ความร้อนสูงถึงระดับหนึ่ง รถผมก็จะมีเสียงสัญญาณเตือนเช่นกันครับ) นอกจากจะมีสัญญาณไฟโชว์ว่า ระดับน้ำลดในหม้อน้ำลงแล้ว จะมีสัญญาณเสียงเตือนให้เรารู้ด้วยครับ เรื่องนี้ช่วยรถผมให้รอดจากการยกเครื่องมาหลายครั้งแ ล้วครับ แม้กระทั่งเวลาขับรถแล้วด้วยเหตุใดก็ตาม ประตูหรือฝากระโปรงรถ เกิดหลุดล๊อคที่หนึ่ง นอกจากมีสัญญาณไฟโชว์และมีเสียงขึ้นแล้ว ยังมีตัวหนังสือว่าประตูหลุดล๊อค (เป็นภาษาญี่ปุ่น ซึ่งคล้ายภาษาจีนและบังเอิญผมอ่านออกครับ) กระพริบเตือนขึ้นที่หน้าจอ เมื่อ 2 วันก่อน คนนั่งข้างนำขวดน้ำไปวางใกล้ๆเบรคมือ พอรถกระเทือน ขวดน้ำเกิดไปขัดโดนเบรคมือ ทำให้เกิดไฟโชว์ที่หน้าปัด เสียงเตือนและตัวตัวหนังสือภาษาญี่ปุ่นให้ปลดเบรคมือ กระพริบเตือนเป็นจังหวะๆ ซึ่งระบบนี้ก็แปลกนะครับ ญี่ปุ่นทำระบบมาค่อนข้างฉลาดครับ พอเหยียบเบรคหยุดรถ สัญญาณต่างๆที่เกี่ยวกับการเตือนเบรคมือ หยุดหายไปหมด แต่พอเหยียบคันเร่งเท่านั้น สัญญาณกลับมาอีกแล้ว ดีว่าพอจะอ่านตัวหนังสือจีนที่เป็นภาษาญี่ปุ่นออก จึงทำให้หาสาเหตุเจอครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 11-08-2009 เมื่อ 19:37.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011), printset (16-10-2016)