ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-08-2009, 01:46   #4
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chang_parinya อ่านกระทู้
รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยครับ บางคนว่า มีตัวเดียว ฝังอยู่บริเวณคอท่อไอเสีย บางคนว่ามีอยู่หลัง แคตตาไลติก อีกตัว รวมเป็น 2 ตัว งง เลยครับ เลยสงสัยว่า ที่ถูกต้องแล้วมีกี่ตัวครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
1JZ-GTE มี 1 ตัวครับ อยู่หลังเทอร์โบ เป็นแบบ 3 สาย

ส่วนมากที่ O2sensor เสีย มักจะเกิดจากวงจร Heater ขาดก่อน แล้วทำให้ O2sensor ใช้การไม่ได้เพราะมันไม่ร้อน ECU จะเข้า Safe mode วิ่งไม่ออกครับ หรืออาจจะหนืด ๆ ไม่ลื่น

O2sensor แบบ 3 สาย เดี๋ยวนี้หาที่เชียงกงยาก ซื้อ 3 ตัวอาจจะเสียซะอีก 2 ตัว ตัวที่ได้มา ก็อาจจะไม่้ค่อยสมบูรณ์ เสียบไป ค่ามันออกต่ำ ECU เข้าใจว่าน้ำมันบาง เลยถมน้ำมันช่วย ก็เลยไม่ประหยัดเท่าไหร่

แต่ O2sensor แบบ 3 สาย หาดี ๆ ยาก เราเอาแบบ 4 เส้น สภาพดี ๆ รุ่นใหม่กว่า แปลงใช้แทนได้ครับ ดีกว่าแบบ 3 สายอีก เพราะมันอ่านค่าไวกว่า วิ่งดีขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม