ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 03-11-2014, 23:30   #3
nontiyud
Member

Car Brand: jeep
Engine Type: 4.0L
คะแนน: 13 nontiyud is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 อ่านกระทู้
ความเห็นของผม ผมคิดว่าอาการหน้าคลัทช์ไหม้ น่าจะเป็นเพราะตัวคอมแอร์เวลาทำงานมีแรงด้านมากจะด้ว ยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ฝืนสู้กับแรงเครื่องยนต์ทำให้คลัทช์ที่รับภาระอยู่ตร งกลางต้านทานไม่ไหวเกิดลื่นและไหม้ในที่สุด

การที่คอมตัดต่อเร็วไม่ผิดปกติ รถรุ่นใหม่ๆที่ระบบมีการระบายความร้อนดี ระบบแอร์ทำความเย็นได้เร็วมีประสิทธิภาพ คอมก็จะตัดต่อเร็วเช่นกัน

ถ้าคอมแอร์ไม่มีแรงต้านมากผิดปกติคงไม่มีปัญหา
และคลัทช์ไหม้ขนาดควันท่วมนั้นคอมแอร์ต้องผิดปกติอย่ างแน่นอน ประมาณว่าร้อนจัดจนลูกสูบติดกันเลยทีเดียว

ส่วนสาเหตุของคอมแอร์มีแรงต้านสูงหรือความร้อนในระบบ สูง ต้องปรึกษาผู้รู้ด้านระบบปรับอากาศให้คำแนะนำอีกทีคร ับ

ขอบคุณมากครับ ได้ลองไปปรึกษาช่าง2คนบวกกับศึกษาข้อมูลเอง ช่างคนแรกบอกให้เพิ่มแผงแอร์ที่หน้ารถอีกแผงเผื่อลดค วามร้อนแต่ จากที่ผมหาข้อมูลและได้ปรึกษาช่างคนที่2 ดูแล้วเหมือนจะเพิ่มภาระให้กับคอมแอร์เข้าไปอีก แผนตอนนี้คือเปลี่ยนพัดลมไฟฟ้าที่แผงแอร์ให้แรงขึ้น จะลองใช้พัดลมไฟฟ้าjeep 12นิ้ว 2ตัวแทน ของญี่ปุ่น10นิ้วของเดิม เพราะแผงรถผมอยู่ใต้ท้องไม่มีลมมาปะทะช่วยระบายจึงต้ องอาศัยแค่พัดลมนี่แหละ อาจจะช่วยลดวามร้อนของคอมแอร์ไดบ้าง ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่าแต่จะลองแก้ดูกันก่อน

ขอรบกวนอีกนิดนึงครับ ช่วยแนะนำร้านไหนที่สามารถไวน์สายให้คอมแอร์ตัดเวลาค ิ๊กดาวน์หรือเวลารอบสูงๆบ้างครับ แนะนำหน่อยครับPMก็ได้ (ถ้าได้ราคาค่าทำด้วยจะดีมาก)
nontiyud is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nontiyud For This Useful Post:
Apple JZ Power (05-11-2014)