ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-08-2009, 15:20   #17
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lime อ่านกระทู้
ขอใช้กระทู้ลุงมูนถามเลยนะครับ คือรถผม 2j-ge มันคัวนไหลโดยได้สังเกตุอาการแล้วเป็นตอนใช้น้ำมัน(9 1ธรรมดา) ซึ่งมีอาการกระพือของเครื่องและไปดูที่ปลายท่อกลิ่นน ้ำมันเหม็นมาก ตรงช่วงเขาควาย OXตัวที่2 จากหน้าเครื่อง ที่หน้าแปลงมีน้ำมันเบนซินเยิ้มออกมา(สูบ 456)แต่สูบ 123 ไม่มี ซึ่งถ้าใช้ แก็สไม่มีอาการเลยครับ โดยที่ ox sensor เป็นแบบสายเดียว check code เจอ 14,24 ขอถามว่า สูบ456 มันจะจ่ายมากว่า สูบ 123 เป็นไปได้หรือไม่ครับ แล้ว 2j-ge มี ox แบบสายเส้นเดียวหรือป่าวครับ(เครื่องปี 94) แล้วถ้าไม่ได้ที่ ox แล้วน่าจะเป็นที่ใดอีกครับ ขอบคุณครับ

ขอตอบตามความเข้าใจของผมก่อนนะครับ เพราะที่คุณเล่าอาการมา มีประเด็นรวมๆกันอยู่ครับ

เริ่มจากเรื่องที่ สามารถตอบได้ชัดเจนก่อนเลยนะครับ คือเรื่อง Check Code Engine ได้ หมายเลข 14 และหมายเลข 24 ซึ่ง
  • 14 คือ สัญญาณจุดระเบิด หรือ สัญญาณ IGF เข้ากล่อง ECU 4 ครั้งติดต่อกัน ตัวที่น่าจะเป็นปัญหา คือ วงจรตัวช่วยจุดระเบิด, ตัวช่วยจุดระเบิด และ ECU
  • 24 คือ สัญญาณตรวจจับอุณหภูมิของ ไอดี (THA) ตัวที่น่าจะเป็นปัญหา คือ วงจรตรวจจับอุณหภูมิไอดี และตัวเซนเซอร์วัดอุณหภูมิของไอดี หรือ ECU

ซึ่ง Error Code 2 ตัวนี้ น่าจะสัมพันธ์กัน ซึ่งสาเหตุหลักๆน่าจะมาจาก THA ไม่ทำงานครับ

เรื่องต่อไป ก็เรื่องควันไหล วึ่งก็ไม่ได้บอกออกมาว่า เป็นควันขาว หรือ ควันดำ หรือควันเทา แต่ว่า มีการกระพือของเครื่องยนต์ และมีกลิ่นน้ำมันมาก ที่ท่อไอเสียสูบที่ 4 5 6 มีคราบน้ำมัน
อาการแบบนี้ มีความเป็นไปได้ว่า หัวฉีด ที่สูบ 4 5 หรือ 6 ตัวใดตัวหนึ่ง หรือทั้ง 3 ตัว รั่ว หรือตัน

• อาการรั่วของหัวฉีด ก็คือการที่ วาล์วปิดการไหลของหัวฉีดปิดไม่อยู่ ทำให้ เกิดการไหลออกมา ซึ่งอาจจะทำให้ หัวเทียนเปียก การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์
  • ส่วนอาการหัวฉีดตัน ก็คือ การที่มีสิ่งสกปรกเข้าไปกีดขวางรูทางออกของหัวฉีด ทำให้ น้ำมันเบนซิน ไม่ออก หรือ ออกน้อย ฉีดไม่เป็นฝอย ซึ่งก็ทำให้ การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์

นั่นคือเหตุที่ทำให้ เกิดการกระเพื่อมของเครื่องยนต์ วึ่งสามารถพิสูจน์เบื้องต้นว่า เป็นที่สูบไหน ได้จาก ถอดหัวเทียนมาดูที่ปลายหัวเทียนครับ เปียก หรือ ดำ จะเป็นอาการเกิดจาก หัวฉีดครับ
ส่วนถ้าต้องการทราบว่า เป็นหัวฉีดไหน รั่วหรือตัน ต้องถอดหัวฉีดออกมาทั้งราง แล้ว เอาหัวฉีดมาตรวจสอบกันทีละหัวครับ

ส่วนเรื่องควันไหล
  • ถ้าเป็นควันสีขาว ส่วนใหญ่จะเกิดจาก การเผาไหม้น้ำมันเครื่อง ซึ่งอาจจะรั่วเข้าห้องเผาไหม้มากเกินไป
  • ถ้าเป็นควันสีดำ จะเกิดจาก การเผาไหม้น้ำมันเบนซิน ไม่สมบูรณ์ จาก หัวฉีด
  • ถ้าเป็นควันสีเทา จะเกิดจาก 2 สาเหตุบนรวมกันครับ

เรื่อง น้ำมันเบนซินอ๊อกเทน 91 และ เรื่องสงสัยสาเหตุจาก อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ นั้น ให้ตัดประเด็นไปก่อนครับ น่าจะยังไม่เกี่ยวครับ

ปัญหาที่คุณเกิดนั้น ส่วนใหญ่แล้ว จะเกิดขึ้นกับรถที่ใช้ 2 ระบบ แต่ว่า มัวเพลินกับการใช้ระบบแก๊สเป็นหลักครับ จนทำให้ หัวฉีดงอน เกเรครับ
A31@udon (24-12-2011)