ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-08-2009, 22:33   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอ็ม อ่านกระทู้
แล้วไม่ทราบว่าออกซิเจนเซนเซอร์นี่หาซื้อได้ที่ไหนบ้ างคับ

ผมอยู่ลำปางอ่าคับ ไปถามแถวเชียงกงก้อไม่มี

ฝากเพื่อนถามเชียงกงที่เชียงใหม่ก้อไม่มีอ่าคับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ
เรื่องอ๊อกซิเจนเซนเซอร์นั้น จริงๆแล้วตัวที่เสื่อมเสียง่ายใน ตัวอ๊อกซิเจนเซนเซอร์นั้น ก็คือ ฮีทเตอร์ครับ (ในตัวอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ จะมีฮีทเตอร์ เป็นตัวช่วยทำให้ อ๊อกซินเจนเซนเซอร์ทำงานได้ดี) ซึ่งถ้า ฮีทเตอร์มีปัญหาเมื่อไหร่ (ส่วนมากจะลัดวงจรทำให้ไส้ฮีทเตอร์ขาดครับ) ตัวอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ก็จะทำงานไม่ได้แล้วครับ จากกระแสไฟป้อนสัญญาณออกมารวนครับ

อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ รุ่นใหม่ๆ จะมีสายสัญญาณออกมา 2 แบบนั่นคือ ปลั๊ก 3 สาย และปลั๊ก 4 สาย โดยถ้าเป็น ปลั๊ก 3 สาย จะมีขั้ว Pin-out ดังนี้ครับ
  1. HT ย่อมาจากคำว่า ฮีทเตอร์
  2. B+ ย่อมาจากไฟแบตเตอร์รี่ขั้ว +
  3. OX ย่อมาจากอ๊อกซิเจนเซนเซอร์
ส่วนถ้าเป็นปลั๊ก 4 สาย จะเป็นดังนี้ครับ
  1. HT ย่อมาจากคำว่า ฮีทเตอร์
  2. B+ ย่อมาจากไฟแบตเตอร์รี่ขั้ว +
  3. OX ย่อมาจากอ๊อกซิเจนเซนเซอร์
  4. E2 ย่อมาจาก ดิน หรือสายกราวน์นั่นเองครับ
ระบบการทำงานก็คือว่า ไฟแบตเตอร์รี่ขั้ว + จะทำงานคู่กับ ฮีทเตอร์ (HT) เพื่อทำให้ตัวอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ร้อน เมื่อ OX ร้อนจึงจะจับค่าอ๊อกซิเจนแล้วส่งป้อนสัญญาณแรงเคลื่อ นออกมา ตามอุณหภูมิความร้อนของเครื่องยนต์ โดยค่าที่ได้อยู่ประมาณ 0.1 - 0.9 โวล์ทครับ โดยมี สายกราวนด์ เป็นตัวทำให้ครบวงจรครับ

ทำไมผมจึงต้องอธิบายออกมาเสียยืดยาว ก็เพราะว่า การที่จะหาซื้ออ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ให้ตรงรุ่นนั้น ยากหน่อยครับ ดังนั้น ถึงแม้ว่า รถคุณเป็นปลั๊ก 3 Pin แต่บังเอิญซื้อมาได้แบบปลั๊ก 4 Pin หรือว่า รถคุณเป็นแบบปลั๊ก 4 Pin แต่บังเอิญซื้อมาเป็นแบบปลั๊ก 3 Pin ก็ไม่ต้องกังวลหรือกลัวว่ามันจะเสียบใช้งานกันไม่ได้ ขอให้ อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ไม่ชำรุดเสียหาย เราก็สามารถดัดแปลงใช้ได้อย่างแน่นอนครับ
A31@udon (24-12-2011), maxx (06-11-2009), printset (16-10-2016)