ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-09-2009, 20:19   #12
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompob อ่านกระทู้
อ้อเป็นอย่างงี้นี่เองสงสัยมานาน หายข้องใจเสียที คือยังงี้ครับ ของผม เวลาใช้งานรอบเดินเบาอยู่ที่ 750 แต่พอจอดผมมักจะรอให้พัดลมหม้อน้ำตัดการทำางาน(มีเทอ ร์โมฯคุม) ก่อนดับเครื่องเสมอ ซึ่งอุณหภูมิเครื่องจะอยู่ที่ 82 ซี สังเกตุว่ารอบจะอยู่ที่1000 ยังคิดระแวงหาเรื่องปรับรอบเดินเบา อยู่พอดี พอเจอกระทู้นี้ เลยถึงบางอ้อ ว่ามันเป็นปกติของมันอย่างนั้นเอง เฮ้อเกือบ
ก็เกือบใช่ครับ แต่ก็ถือว่าเข้าใจถูกระดับหนึ่งครับ

การทำงานของรอบเครื่องยนต์นั้น ถ้าจะให้มีการเกี่ยวข้องกับอุณหภูมิของน้ำในเครื่องย นต์แล้ว เราจะแบ่งออกเป็น 3 ช่วงครับผม ดังนี้
  1. ต่ำกว่า 60 องศา
  2. สูงกว่า 60 องศา แต่ ต่ำกว่า 80 องศา
  3. ระดับ 80 องศา หรือสูงกว่า
ใน 3 ช่วงนั้น ข้อ 1 รอบเดินเบาของเครื่องยนต์ จะสูงที่สุด พอถึงระดับ ข้อ 2 จะเริ่มเบาลงครับ จนเข้าสู่ภาวะปกติ เมื่ออยู่ระดับ ข้อ 3 ครับผม