ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-12-2008, 10:53   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ B ing อ่านกระทู้
คืออดสงใสไม่ได้อะครับ ถ้าดูจากคู่มือรถ 1J ge VVTI มันบอกว่าใช้ DEXRON III ได้
มีอีกกระแส ว่า T-IV ของ TOYOTA คือ DEXRON II แล้วตกลงมันเป็นมาอย่างไรกันแน่ครับ
ยอมรับว่า T-IV ของ TOYOTA ราคาค่อนข้างสูง แต่อย่างไรมันก็ไม่น่าจะเป็น DEXRON IV เพราะ DEXRON IV เพิ่งออก แต่ T-IV มีมานานแล้ว ขอความกระจ่างหน่อยครับ
อย่างผมเองจะระบุไม่ได้หรอกครับว่า Type IV เทียบได้กับ DEXRON ระดับไหน (สถาบันทดลองที่มีห้องแลป ถ้านำมาเปรียบเทียบกันน่าจะระบุได้ครับ)

แต่จะบอกว่า เมื่อ Toyota ผลิตน้ำมันเกียร์ออโต้ออกมาให้ใช้ แสดงว่า เขาต้องพิสูจน์แล้วว่า เกรดระดับขนาดนี้นั้นเหมาะสมกับเกียร์ออโต้ของโรงงาน ตัวเองแล้วครับ (แต่เท่าที่ผมลองใช้งานกับน้ำมันเกียร์ออโต้นั้น เกรดคุณภาพ DEXRON III ก็เหลือๆแล้วครับ)

เกรดน้ำมันเกียร์ออโต้ DEXRON IV ออกมานานแล้วนะครับ (ประมาณ 2 ปีที่แล้วครับ แต่ยังไม่แพร่หลาย) แต่ว่า ปัจจุบันเริ่มแพร่หลายแล้ว อีกไม่นาน จะหาซื้อ DEXRON III ยากขึ้นครับ ก็จะคล้ายๆกับช่วงก่อนที่ หาซื่อ DEXRON II ยาก เมื่อ DEXRON III เข้ามาแพร่หลายครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NUM999 อ่านกระทู้
ขอแจมนิดนะครับ..
แล้วน้ำมันเกียร์ออโต้ของ2เจโบใช้เกรดอะไรครับ ตอนนี้ผมใช้ของ
Caltex เกรด dexron III ถูกต้องไหมครับ แล้วจริงๆแล้วจะดูได้จากตรงไหน
ครับว่าเกียร์ออโต้ของเครื่องรุ่นนั้นๆ ต้องใช้น้ำมันเกียร์เกรดอะไร
จากประสพการณ์ของผมเองที่เคยใช้น้ำมันเกียร์ออโต้มาน านแล้ว จะบอกว่า เกรดน้ำมันเกียร์ dexron II ก็สามารถใช้ได้ครับ และสามารถนำ dexron III ผสมใช้กันได้ด้วยครับ (เคยอ่านเจอในเวปเกี่ยวกับผู้ผลิตน้ำมันเกียร์ dexron ระบุไว้ครับ) จึงไม่ต้องกังวลเรื่องนี้มากนักครับ เรียกว่า ถ้าเกรดสูงสุดที่หาได้ ในราคาที่ไม่แพง ก็สามารถซื้อมาถ่ายได้เลยครับ แต่ไม่ควรข้ามเกรด ระหว่าง dexron กับ Type ของโตโยต้าครับ เพราะว่า ผมยังไม่เจอสถาบันไหน ระบุว่าผสมกันได้ครับ (ส่วนผสมของสารเคมีอาจจะเข้ากันไม่ได้ครับ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 17-11-2009 เมื่อ 13:18.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 11 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
CHAI-ENERGY-DEDE (28-07-2015), ddgan (24-05-2012), idea_nova (23-12-2013), Jamisquatar (01-12-2012), JZ_P_MAYIM (27-11-2009), Lucky (03-06-2011), mart (09-10-2009), N1SPECII (28-09-2011), nibley (22-10-2009), ningdoad (03-05-2012), nongss1 (05-02-2014)