ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-06-2011, 11:44   #1660
pudrom
Senior Member

รูปส่วนตัว pudrom

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2j-vvti
คะแนน: 0 pudrom is on a distinguished road
ขอตอบตามความเห็นส่วนตัวนะครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note4you อ่านกระทู้
ขอถามพี่วุฒิ และทุกๆท่านที่มีประสบกราณ์

1.ผมจะยกเครื่องใหม่ มีอะไหล่ตัวไหนที่ใช้อยู่ได้บ้างครับ (ช่วยระบุสิ่งที่ควรจะซื้อใหม่ให้หน่อยได้ไหมครับ กลัวโดนต้ม)
ใช้ได้เกือบหมดครับ ทั้งจานจ่าย คอมแอร์ ไดชารต์ การเก็บเครื่องเก่าไว้ เป็นวิธีที่ผมว่าดีที่สุด กรณีที่วางเครื่องตัวเดิมนะครับ ถ้าเปลี่ยนไปเป็นเจโบ เจวีวี บางอย่างใช้กันไม่ได้ ขายทำอะไหล่ดีกว่าครับ
2.เสียงเครื่องJเข้าไปในรถ หูอื้อๆ เพื่อนผมก็เป็น มีวิธีแก้ไข้หรือทำให้มันดีขึ้นได้ไหมครับ
พวกจุดที่มีท่อหรือสายไฟ้จากห้องเครื่อง รวมทั้งบริเวณใต้คันเกียร์ ถ้าอุดและซีลดีๆ ก็ช่วยลดเสียงไปเยอะครับ อีกจุดหนึ่งที่ต้องซีลคือ ช่องอากาศที่ใช้สำหรับระบบแอร์ ใต้คอนโซลหน้า รถเก่าแล้ว ฟองน้ำอาจหมดสภาพ ทำให้มีทั้งเสียงและกลิ่นเล็ดลอดเข้ามาได้เหมือนกัน
3.พี่คนไหนพอจะรู้ราคาเครื่อง 2JZ-GE ฝาดำ ตอนนี้บ้าง ช่วยๆๆสืบให้หน่อยนะครับ จะได้รีบแจ้งราคาเต็น อู่แถวบ้านผม เข้าบอกว่า เครื่อง2J น่าจะ3หมื่นกว่าแล้วมั้ง(เข้ายังไม่สรุปให้เพราะต้อง เช็คกับเชียงกงก่อน) + ค่าวางเครื่องอีก1หมื่น (รวมของเหลว)แต่รถยังมีอะไหล่ที่ยังใช้ได้อยู่ พวกเกียร์ อื่นๆ จะได้ซื้อของเท่าที่จำ
ราคาตอนนี้ประมาณนั้นครับ แต่เอาจากประสบการณ์ผม ราคากับระยะทาง ไม่ใช่คำตอบ หาเจ้าที่ชัวร์และทำได้ดี ทีเดียวจบดีกว่า ไม่ต้องมานั่งปวดหัว เพราะวางถูกแต่ไม่จบ เสียเงินมากกว่าแน่ๆครับ ในกรณีนี้ ท่านฟันธงไปแล้วว่าจะใช้เครื่องรุ่นเดิม ซื้อยกทั้งเครื่องมา คุ้มกว่าไปไล่ซื้อแยกชิ้นครับ บางที่อาจไม่ขายให้ด้วยซ้ำ
pudrom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to pudrom For This Useful Post:
note4you (02-06-2011), rider boy (03-06-2011), wk7000 (02-06-2011)