ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-03-2007, 13:28   #2
dog walker
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว dog walker

คะแนน: 18 dog walker is on a distinguished road
ตามความรู้ที่มีน้อยนิดของผมนะครับ
1. หลายแบบครับ สมัยนี คิดกันเองก็มี แปลงของชาวบ้านมาก็เยอะ ครับ หลายสูตรจริง ๆ
2. mixer หน้าที่หลักๆคือ ตามชื่อของมันเลยครับ ทำให้ แกสกับอากาศ ผสมกันครับ ไม่ได้ช่วยให้เข้าลิ้นผีเสื้อได้ไวขึ้นเพราะ ล้ินผีเสื้อมันควบคุมปริมาณของแกส+อากาศ ที่ผสมกันไหลเข้ายังท่อไอดี รวม ครับ สาเหตุที่ออกแบบมาต่างกันคือ เค้าต้องการ mixer ที่ทำให้อากาศกับแกสผสมเข้ากันได้ดีที่สุดครับ เพราะถ้ารูmix ตรงกลางยิ่งกว้างจะทำให้อากาศเข้าได้เยอะทำให้ เสียสมดุลและแรงดูด ไปครับต้องเพิ้่มปริมาณแกสเข้าไปแต่ถ้าเยอะไปก็ผสมกั นไม่ได้สัดส่วน เพราะแรงดูดที่ทำให้มันผสมกันมีน้อยลงเนื่องจากปากรู ใหญ่เกิน แต่ถ้าเล็กเกินไปก็จะทำให้รถมันอั้นครับ เหมือนโดนบีบรูจมูกเราไว้ 1 ข้างครับ หายใจไม่สะดวก
3. เปลืองเงินครับ ตอนแรกผมก็อยากได้ครับ แต่เพื่อนไปติดมาสุดท้ายก็ถอดออกเพราะ แรงไม่สะใจ และเสียง่าย
4. ไม่ทราบ คร้าบบข้อนนี้ผ่านงับ
5. ตอนนู้นก็หลายพันครับจำไม่ได้ว่า 2500หรือ3500 ราวนี้อะครับ
6. ห้องเครื่องของ CEF + 1J โบ ของผมมันแน่นครับผมสงสารครับเพราะลมไม่ค่อยจะละบาย เนื่องจากไม่ได้ย้ายแบตไปไว้หลังรถ เนื่องจากกลัวครับเพราะมีถังแกสอยู่เหอๆๆ สปาค ขึ้นมาหากมี เหตุขัดข้องเสียวๆๆ

ปล. ตอนนี้ผมยอมรับที่ fix+lamda ครับ ยอมเปลืองตอนใช้น้ำมันนิดนึง ครับ มากกว่าเดิม จิ๊ดเดียวเอง เพราะจะเอาดีสักทางน่าจะดีกว่าได้แบบกลางๆทั้้ง 2 ทาง กินทั้งแกส+กินทั้งน้ำมัน ใช้แกสวิ่งมากกว่าด้วยที่สำคัญ น้ำมัน ครึ่งถังผมใช้ตั้ง2-3เดิอนแหนะ ขนาดวิ่งน้ำมันก่อนทุกวันและก่อนดับนะเนี่ย สลับไป-มาครับ ใช้น้ำมันบ้างสัก1 วันใน 7 วัน งับของผม
dog walker is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม