ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-11-2013, 08:52   #3
jojojj
Junior Member

Car Brand: ford
Engine Type: 1jz ge
คะแนน: 0 jojojj is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 อ่านกระทู้
ลองเติมดูให้หายสงสัยก็ไม่เสียหายอะไรครับ
รถแต่ละคันมีอาการไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง ทั้งแรงดันน้ำมัน น้ำหนักรถ เฟืองท้าย ความสมบูรณ์ วายริ่ง เซนเซอร์ครบมั้ย
หากเครื่องมีอาการน้ำมันหนากว่าปกติอยู่แล้วตอนเดินเ บาจะด้วยสาเหตุอะไรก็ตาม รถคันนั้นอาจเติม E85 หรือ E20 ได้โดยไม่ต้องปรับอะไร
แต่ถ้าหากเดิมอัตราส่วนน้ำมันพอดี พอเติม E85 ก็จะออกอาการน้ำมันบางให้เห็นทันทีถึงขั้นวิ่งไม่ไหว
แต่อย่างไรผมคิดว่าก็ควรจะปรับจูนให้น้ำมันจ่ายพอเหม าะจะดีกว่าเพราะถ้าจ่ายบางตีนหนักอาจมีโอกาสพังได้นะ ครับ
ขอบคุณครับพี่ เดี๊ยวผมลองจะลองดูครับ อืมผมมีคำถามอีกนิดครับปกติเครื่อง1u บริโภคน้ำมันกี่กิโลต่อลิตรครับ
jojojj is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม