ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-01-2011, 23:13   #1242
Pong79
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
เรื่องขนาดเพลาผมคิดว่าน่าจะเท่ากันนะครับ โตโยต้าทำเพลาเกียร์ออกมาขนาดเท่ากัน เพื่อที่ต้องการใช้อะไหล่ร่วมกันได้ เช่น ซีลต่าง ๆ

เพราะที่บ้านผมมีเกียร์ออโต้ของเครื่องตระกูล L อยู่ 1 ลูก

ใช้ซีลทอล์คเบอร์เดียวกับเกียร์ J เลย แต่ขนาดของน๊อตยึดทอล์คกับฟลายวีลต่างกัน

(ตอนที่ผมไปซื้อซีลทอล์ค เห็นที่ซองใส่ซีลมันพิมพ์รหัสตัวถังLN และ อัลติสออโต้ไว้ เลยสอบถามคนขายดูเขาก็บอกว่ามันใช่ร่วมกันได้เลย)

ของผมเกียร์ออโต้ 2J-GT น๊อคยึดมันเป็นน๊อตเบอร์ 17 ส่วนเกียร์ออโต้ L มันใช้น๊อตเบอร์ 14

ซึ่งผมไม่ใจว่าเครื่อง 2J-GE ฟลายวีลใช้น๊อตยึดเบอร์อะไร แต่กรณีถ้าไม่เท่ากันก็อาจจะสลับฟลายวีลหรือลูกทอล์ค น่าจะได้นะครับ

ขอบคุณครับ

พึ่งได้รถมาอีกคัน คงต้องปั้นกันอีกนาน
ปัญหาก็มีหลายจุด

ไม่มี SP1 คงจะเปลี่ยนชุดเรื่อนไมล์ทั้งตัวอย่างคุณวุฒิว่า น่าจะลงตัวที่สุด เตรียมไว้ลงเกียร auto ได้อีก

ABS ไม่ทำงาน เสียงรีเรย์ก็ทำงานตอนบิดกุญแจไปที่ IGแต่ไฟ ABS ไม่ติด หลอดก็ไม่ขาด ไฟ+ 12v ที่ขั้วหลอดก็มา แต่อีกด้านไม่ลงกราวด์ ไม่รู้ว่าเดิมเขาไปทำอะไรไว้

เพลากลางสะท้านเมื่อความเร็วประมาณ 80-100 km/h เลยไปแล้วก็ปรกติ

สงสัยผมต้องขุดเอาเกียรหลักsurf auto ที่เก็บไว้มาใช้ดีกว่า ถ้าชุด slow 5L เดิมมันชนกันไม่ได้ค่อยไปหาซื้อชุดslowใหม่
Pong79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Pong79 For This Useful Post:
wk7000 (06-01-2011), กัมพ์ (22-04-2011)