ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-12-2009, 23:25   #783
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ถ้าใช้มาตรวัดของเรือนไมล์ จะไม่ค่อยละเอียดนักครับ

ของผมดูจาก OBD ลองเทียบกับเรือนไมล์ของ Surf เบนซิน ซึ่ง OBD เครื่อง J BO จะดึงสัญญาณจากเซนเซอร์ตรงท่อน้ำออกจากเครื่อง

ความร้อนไม่เกิน 105 องศา เข็มไมล์จะอยู่ระดับปกติไม่เกินครึ่ง จะเริ่มขยับเกินครึ่งเมื่ออุณหภูมิ 107 ขึ้นไปครับ

(ตอนวางเครื่องใหม่ ๆ ตอนนั้นยังไม่ได้เปลี่ยนหม้อน้ำ ความร้อนผมเคยขึ้นไปถึง 110 องศา เข็มความร้อนขึ้นเกือบสุด ตอนขึ้นดอยอินทนนท์และอ่างขาง ต้องจอดให้ความร้อนลงและค่อยขึ้นต่อ)

ความร้อนปกติหรือตอนเดินเบาถ้าใช้วาว์ลน้ำเดิม 82 องศา OBD จะวัดได้ 88 องศา

วาว์ลน้ำ MITSU 76 องศา OBD จะวัดได้ 86 องศา

วาว์ลน้ำซึ่ง SARD 68 องศา OBD จะวัดได้ 80 หรือต่ำกว่า

วาว์ลน้ำ SARD ผมใช้ได้แค่เดือนเดียวก็ถอดออกเพราะมันเย็นเกินไปไม่ เหมาะกับผม ที่ขับเรื่อย ๆ ไม่ได้ซิ่งมาก

อุณหภูมิไม่ถึง 80 องศามอเตอร์เดินเบามันจะเปิดให้อากาศเข้ามากชดเชยรอบ ให้สูงขึ้นเพื่อให้เครื่องร้อนได้เร็ว จนเมื่ออุณหภูมิถึง 80

รอบก็จะลดลงมาเหลือ 600-800 รอบ ซึ่งวาว์ลน้ำซิ่งเส้นรอบวงน้ำผ่านมันจะโตกว่าตัว 82 และ 76 องศา ดังนั้นเมื่อเครื่องเร่งรอบ

สูงขึ้นพัดลมมันแรงมากขึ้น(พัดลมไฮโดรลิค) ความร้อนมันก็ขึ้นไปไม่ถึง 80 องศาสักทีเครื่องมันก็จะรอบสูงอยู่อย่างนั้น

ท่านใดสนใจจะรับไปอุปการะต่อก็ PM มาได้ครับ

วัดหยุดยาวท่านใดมีโปรแกรมขึ้นเหนือและขึ้นดอยสูงทาง ชันยาว ๆ ตรวจเช็คระบบระบายความร้อนน้ำหล่อเย็น และ ระบบระบายความร้อนน้ำมันเกียร์ออโต้ให้ดีนะครับ

ของผมเดิมที่ยังไม่ได้เปลี่ยนหม้อน้ำ ตอนซัดเร็ว ๆ หรือรถติดแค่ไหนความร้อนก็ไม่ขึ้น แต่ขึ้นเขายาว ๆ แล้วเอาไม่อยู่ ออย์คูลเลอร์น้ำมันเกียร์เล็กเกินไป

หรือติดตั้งอยู่ในจุดที่รับลมได้ไม่ดีระบายไม่ทันน้ำ มันเกียร์จะเดือด คลัชเกียร์จะไหม้จับไม่ค่อยอยู่ครับ
เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาก ๆ เลยครับ
เครื่อง JZ ชอบร้อน ๆ ครับ แต่พอร้อนมากไปก็น่ากลัวอีก เวลาซัดหรือขึ้นเขาต่อเนื่อง

ดังนั้นการทำระบบระบายความร้อนให้ เหมาะสม เป็น
เรื่องที่ยาก เย็นไป ก็ไม่ได้

จะต้องร้อนเร็ว ร้อนนิ่ง ๆ ไม่ว่าจะซัดมากน้อย เท่าไหร่ก็ร้อนนิ่ง ๆ

หลายท่านมีปัญหามากกับเรื่องนี้ครับ ตอนวิ่งทางเรียบ ๆ ก็ร้อนดี หม้อน้ำเอาอยู่ พอซัด ๆ ขึ้นเขาหน่อย ก็กินข้าวลิงมาหลายคนเลย พี่ชายผมก็เพิ่งไปกิืนข้าวลิืง ที่พิษณุโลก ทั้ง ๆ ที่ผมเช็คแล้ว ได้ 93- 98 องศา ตอนวิ่งในเมือง
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to TongAE111 For This Useful Post:
volvoman (25-12-2009), wk7000 (13-12-2009), กัมพ์ (22-04-2011)