ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-07-2009, 08:00   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ him1 อ่านกระทู้
ก่อนหน้านี้ก็สตาร์ทติดปกติครับแต่มาพักหลังๆบิดกุญแ จสตาร์ทแล้วเงียบครับเกือบ 10 นาทีแล้วสตาร์ทก็ติดเฉยเลยเป็นอย่างนี้มา 2 - 3 ครั้งแล้วครับจะติดก็ติดง่ายๆเลยถ้าไม่ติดบิดแล้วก็เ งียบครับ...ใช่ไดสตาร์ทเสียหรือเปล่าครับราคาประมาณเ ท่าไหร่ครับเครื่อง 1เจไม่โบ
น่าจะเป็นที่ ระบบไฟฟ้ามากกว่า ไดสตาร์ทครับ เพราะว่า เสียงเงียบ จึงต้องเริ่มเช็คตั้งแต่ สวิทช์กุญแจ ไล่ไปจนถึง ไดสตาร์ทครับ

อาการแบบนี้ ค่อนข้างมั่นใจว่า เป็นที่ปลายต่อสายไฟหลวม ทำให้ขาดการเชื่อมต่อวงจรครับ แต่พอขยับวงจรเชื่อมต่อเพียงนิดเดียว ระบบไฟฟ้าจึงครบวงจร ไดสตาร์ทจึงทำงานครับ

วิธีการตรวจ ให้ไล่ตรวจสายไฟว่า ปลายสายไฟส่วนไหนหลวม ลองขยับสายไฟดูครับ จากนั้น ก็ตรวจเช็ค รีเลย์ ตัวช่วยสตาร์ทครับ คิดว่าน่าจะเจอตัวการครับ