ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-01-2010, 16:28   #8
cefred
Member

รูปส่วนตัว cefred

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte vvti
คะแนน: 0 cefred is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cefred
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aj.2122 อ่านกระทู้
จะลองแก้ไขเรื่องของความร้อนของเจ้าคันงาม
1.ใส่พัดลมไฮโดรลิค
2.ใส่ฟรีปั้ม
3.ใส่พัดลมไฟฟ้า แรง ๆ สัก 2 ตัว
แบบใหนดีครับ ใครมีความร้อนแบบนี้ แล้วแก้หาย ช่วยบอกหน่อยครับ ส่วนรถที่ใช้ ก็ โตโยต้า ไม้ตี่เอก เครื่อง 2jz-ge ฝาดำ เกียร์ธรรมดา หนุนฝากระโปรงแล้วประมาณ 1.5 ซม.หม้อน้ำเดิม ฝา 0.9 พัดลมไฟฟ้า 2 ตัว (พัดเบามาก) และได้ทำการทะลวงหม้อน้ำแล้ว เปลี่ยนวาร์วน้ำ ใส่น้ำยาหล่อเย็น อาการทั้งหมดก็เหมือนเดิม ครับ น้ำเดือดมาก จนดันออกหม้อพัก บางครั้งน้ำจากหม้อน้ำหายเกือบลิตร

ก่อนที่จะเปลี่ยนหม้อน้ำหรือเพิ่มอุปกรณ์ต่างๆเข้าไป ผมว่าลองทำตามนี้ดูก่อนมั้ยครับใช้งบน้อยมากๆ
1. วางเครื่องมาแล้วต้องแน่ใจนะครับว่าหม้อน้ำไม่อยู่ต่ ำกว่าเครื่อง(แค่ระดับฝาเติมตำ่กว่าหรือเสมอกับเครื่ องก็มีอัตราเสี่ยงสูงในเรื่องมีอากาศอยู่ในระบบ)
ให้ไล่อากาศในหม้อน้ำออกให้หมด
2.น้ำที่ใช้หล่อเย็นให้ลงทุนซื้อน้ำกลั่นที่เติมแบตเ ตอรี่รถครับ ไม่แพง ไมตี้น่าจะใช้ประมาณ 6-7ขวดแล้วเติมสารหล่อเย็น
3.การใช้น้ำกลั่นจะช่วยลดความร้อนได้ระดับหนึ่งเพราะ คุณสมบัติของน้ำกลั่นนั้นเป็นน้ำบริสุทธิ์ไม่มีสารมล ทินเจอปนที่สำคัญไม่นำไฟฟ้า
ลองดูนะครับผมว่าความร้อนคงลงได้ในระดับหนึ่ง
cefred is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cefred For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)