ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-10-2009, 09:21   #713
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ denier อ่านกระทู้
Sport Rider เฟืองท้ายเดิมเท่าใหร่ครับ
แล้วเมื่อวาง j เกียเดิมแล้ว ต้องการให้ความเร็วปลาย ใหลรอบต่ำ โดยไม่ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายแต่เปลี่ยนอัตราทดเกีย เฉพาะเกีย5ทำได้มั้ยครับ
แล้วเครื่อง J ฝาขาว ฝาดำต่างกันยังไงครับ
ถ้าเครื่องมีแรงบิดมากพอฉุดตัวถังหนัก ๆ ได้ การทดเฟืองเกียร์ 5 ก็จะช่วยให้ปลายไหลได้อีกครับ
แต่ถ้าเครื่องหมดแรงฉุดตัวถังไม่ไปแล้วปลายมันจะห้อย จนรู้สึกได้เลยครับ ปกติเคยเปลี่ยนเกียร์ 4 ไป 5
มันจะมีแรงส่งความเร็วขึ้นต่อเนื่อง ถ้าเครื่องไม่มีแรงฉุดตัวถังเปลี่ยนจาก 4 ไป 5 มันจะอืดความเร็วขึ้นช้า
ความเร็วปลายตกลงไปไม่ถึงความเร็วสูงสุดที่เคยทำได้ค รับ

ส่วนตัวผมเคยทดเฟืองเกียร์ 5 ให้กับเครื่อง KZ + กล่อง ความเร็วเท่าเดิมรอบลดลงและปลายไหลได้อีกนิดครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pakit อ่านกระทู้
สอบถามพี่ๆที่ใช้สปอรตไรเดอร์วางเจ หน่อยครับ คือผม กำลังหา สปอรตไรเดอร์วางเครื่องเจ ติดแกสเจอ คันหนึ่ง 2jge+fixmix ชนเกียเดิม รถเดิมๆ วางถังแกส ไว้ตอนหลังเบาะ 3 ผมจะถามว่าเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่ารถคันนี้เครื่อง เป็นไง กินแกส เฉลี่ยประมาณเท่าไหร่ น้ำมันเท่าไหร่ครับ เวลาดูต้องดูอะไรบ้างครับ เวลาไปลองขับจะได้ลองดูเบื้องต้นครับ ราคาซื้อขายน่าจะเท่าไหร่ หรือถ้ามีใครขายส่งข้อมูล มาให้ดูจะขอบคุณมากครับ ขอคุณทุกความเห็นครับ หวังว่าจะได้เป็นสมาชิกไรเดอร์วางเจในเร็ววันครับpak itsakda@hotmail.com
เบื้องต้นก็ต้องทดลองขับว่าการตอบสนองเป็นอย่างไรบ้า ง มีปัญหาความร้อนไหม เช็คโค๊ดเครื่องดูว่ามีฟ้องโค๊ดอะไรบ้างหรือเปล่า ส่วนวิธีการเช็คดูในหน้าเทคนิคน่ะครับ
สังเกตุรอบเดินเบา ว่าเรียบเป็นปกติไหม ทีนี่ก็มาดูที่ตัวเครื่องทั้งด้านบน-ล่าง มีน้ำมันเยิ้มบ้างหรือเปล่า
ส่วนราคาผมไม่ทราบจริง ๆ ครับว่าตอนนี้ซื้อขายกันที่เท่าไหร่

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม