ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-12-2009, 21:25   #9
mr.tu
Member

Car Brand: mity x
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 mr.tu is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ดูภาพบนที่เป็นผังรีเลย์บอช ให้ดีๆครับ ขาหมายเลข 85 นั้น ให้เดินไปเข้าขั้ว FC (Pin 14 ของปลั๊ก X) ซึ่งเขาพิมพ์ไว้ถูกแล้วครับ

ส่วนขาหมายเลข 87 นั้น เขาพิมพ์ผิด ต้องเปลี่ยนเป็น FP ครับ

FC = Fule Circuit
FP = Fule Pump
ต้องขอโทษครับ ผมความรู้น้อย ยังงงอยู่ ผมขอเดาสรุปตัว relay ก่อนน่ะครับ ถ้าดูจากรูปผมขอเดานี้

ขา 30 น่าจะจ่ายไฟบวกไปเลี้ยง coil relay ขั้วหนึ่ง
ขา 85 น่าจะจ่ายไฟลบหรือลงกราวด์เพื่อให้ coil ของ relay ครบวงจรทำให้ relay ทำงาน โดยทำให้ contact ขา 86 และ 87 close ทำให้ไฟบวกจากขา 86 ไหลผ่านไปยัง ขา 87 ไปเลี้ยงหรือจ่ายไฟให้ปั้มน้ำมันทำงาน ส่วนขั้วตรวจสอบ FP ถ้าเดาอีกก็น่าจะเป็นจุดวัดสัญญาณหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมสงสัยว่า ขา 85 ของ relay ตัวแรกทำไมลงกราวด์ มันน่าจะต่อกับ FC เหมือน relay ตัวที่สอง ซึ่งจะทำงานเมื่อ start รถจริงๆ ถึงจะมีไฟจ่ายให้ปั้มทำงาน แต่ถ้าดูจากวงจร ยังไม่บิด start รถเลย แค่ผิดมายังตำแหน่งจะ start ปั้มน้ำมันน่าจะทำงานก่อน start แล้ว ผมเข้าใจถูกต้องเหมือนตอนที่ผม post ใช่ไหม

ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกต้อง ทำไมต้อง relay 2 ตัวต่างกันอย่างนี้ครับ
mr.tu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mr.tu For This Useful Post:
tfr_jz (24-04-2012)