ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-09-2007, 00:51   #1
pooturbo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว pooturbo

คะแนน: 18 pooturbo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pooturbo
สอบถามติดแก๊ส fixmix+lamda มา รอบสวิง (ไม่ใช่เครื่อง j)

ผมเอารถ 4G91 (มิตซู) มีแอร์โฟ ไปติดแก๊สมาครับ
หม้อต้ม auto gas
lamda auto gas
mix 25 mm อยู่ติดกับ แอร์โฟ

ท่อลมที่ต่อจากท่อรับอากาศเข้าฝาเครื่องอยู่หลัง mix ครับ
ปัญหามีดังนี้
1. ใช้น้ำมัน ปิดหรือเปิดแอร์ รอบนิ่งปกติ เดินเรียบ
2. ใช้แก๊ส ปิดแอร์ ไปดูกล่อง lamda มันไม่วิ่ง มันนิ่งๆ อยู่ที่ส้ม+แดง รอบนิ่งปกติ เดินเรียบ
3. ใช้แก๊ส เปิดแอร์ ไปดูกล่อง lamda มันวิ่งสลับ แดง ส้ม เขียว เขียว ส้ม แดง รอบเครื่องจะสวิง (เล็กน้อย) ตามสัญญาณการสลับของ lamda

นอกนั้นปกติ วิ่งดี ไม่มีแบ็คไฟ ไม่มีสะดุด ไม่มีใดๆ ทั้งสิ้น ผมจึงอยากสอบถามว่า มันเกิดจากอะไร ใช่เกิดจากการ ปรับจูนแก๊สของ lamda ในช่วงหนา และบาง ใช่หรือไม่

ตอนนี้ เดินเบา เปิดไว้ที่ + และ - 12% ถ้าเราลด Range มันลงเหลือ + และ - 6% จะช่วยได้หรือไม่ หรือว่าเกิดจากสาเหตุอื่นๆ ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ รบกวนเพื่อนๆ ที่เชี่ยวชาญ lamda ด้วยครับ
pooturbo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม