ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-01-2011, 19:54   #18
มัยลาภ
Junior Member

รูปส่วนตัว มัยลาภ

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 15 มัยลาภ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mint2277 อ่านกระทู้
วันนี้ไปลองวิ่งให้แก๊สหมดถัง ได้340กิโลเมตร เิติมเต็มถัง700บาท กลับไปที่โรงกลึงของเพื่อน ปาดออกอีกเหลือ23mmปีก2mmคลาย power valve จนสุดสปริง วิ่งขึ้นอีกครับ ลองวิ่งน้ำมันเสียงดุดันไกล้เคียงของเดิมมาก แต่รถมากเลยซัดไม่ได้ กลับมาที่แก๊สปลายเริ่มดึงได้ยาวขึ้น มาถึงบ้านถอด power valve ออกไปเลย ลองสตาร์ทดูใหม่ เร่งเครื่องตัวเปล่ารอบฟาดไปถึง7000รอบจากเดิมขึ้นไป ที่6000กว่าๆ พรุ่งนี้ค่อยลองวิ่งดูวันนี้เหนื่อยมาทั้งวันแล้ว

พี่เคยเอาลูกสูบออกแล้วลองวิ่งดูหรือเปล่าครับ วิ่งได้ใหม

เรื่องรูปแบบmixerที่คิดไว้วันนี้ยังไม่ได้เริ่มเลย ช่วยเพื่อนติดระบบแก๊ส มันก๊อปผมทกอย่างตั้งแต่วางเครื่องยันติดแก๊ส:emo_to on08: สบายมันจริงๆไม่ต้องลงทุนลองผิดลองถูก เลยจาให้มันทำตัวต้นแบบให้ ขอเวลาเขียนแบบสักพักได้ลองแน่
หลักการทำงานของมิกซ์เซอร์นั้นคล้ายระบบคาบูเรตอร์คร ับ มันจะต้องอาศัยช่วงคอคอดที่เราทำให้ช่องอากาศเล็กลงเ พื่อสร้างแรงดูดอากาศครับ
ที่นี้ ถามว่า ถ้าเราถอด เพาเวอร์วาลว์ออกได้ไหมคำตอบก็วิ่งได้ครับ แต่ไม่ดี เมื่อถามต่อว่า แล้วเอา มิกซ์ออกได้ไหม คำตอบ ก็คือเครื่องยนต์จะไม่มีแรงพอที่จะดูดเอาแก๊สออกมาจา กหม้อต้มครับ
หม้อต้ม+เพาเวอรวาว+มิกซ์ ทุกส่วนทำงานร่วมกัน
-หม้อต้ม เซนต์ หน้าที่รักษารอบเดินเบา ควบคุมการจ่ายแก๊สจากแรงดูดของเครื่องยนต์
-เพาเวอร์วาว หน้าที่ เพิ่ม-ลด อัตราส่วนแก๊สที่จะเข้าไปผสมกับอากาศ
-มิกซ์ หน้าที่ สร้างแรงดูดให้เครื่องยนต์น้ำแก๊สไปใช้ได้อย่างเหมาะ สม
ถ้าเราเข้าใจหน้าที่ของส่วนต่างๆเป็นอย่างดีแล้ว เราจึงค่อยทำการดัดแปลงมัน
ระบบมิกซ์เซอร์ยังไงก็ต้องทำใจครับ ถ้าเราคำนวณขนาด พื้นที่ท่อไอดี และ พื้นที่ๆเสียไปให้มิกซ์ เราจะเห็นได้ว่าจากการคำนวณถ้าจะให้ใช้งานได้ดีนั้นเ ราจะต้องลดพื้นที่ท่อไอดีลงอย่างน้อย2เท่าครับ แล้ว มันจะเหมือนน้ำมันได้อย่างไรในเมืออากาศเข้าเครื่องย นต์ได้น้อยลง
คนที่เค้าทำระบบดูดเก่งๆ เค้าจะโฟกัสไปที่ ค่าสมบูรณ์ของการเผาไหม้ครับ โดยคิดว่าพยายามออกแบบ มิกซ์เซอร์+การจูนเพาเวอรวาว+หม้อต้ม อย่างไรให้ได้ค่า stoic ที่สุดในรอบการใช้งานของเครื่องยนต์
เรื่องนี้ถ้าให้พูดกันแล้วยาวครับทำไตรภาคได้เลยขอพู ดแค่นี้ก่อนละกันนะครับ
ตอบคำถามสุดท้าย เอาลูกสูบออกแล้ววิ่งได้ไหม ผมไม่เคยทำครับ แต่ขอตอบว่าวิ่งได้แต่ไม่ดีแน่นอน เนื่องจาก เครื่องจะไม่มีแรงมาดูดแก๊สได้พอ เพราะว่ารูเวนทูรี่มันใหญ่เกินไป และจะทำให้ส่วนผสมแก๊สบางเกินไปเมื่อเครื่องยนต์ใช้ง านรอบสูง ออกตัวช้าและต้องปรับแก๊สหนาไม่งั้นจะเดินเบาไม่ได้ค รับ(ถ้าเอาลูกสูบออกก็เส้นผ่านศูนย์กลางด้านในประมาณ 46mm.ถือว่าใหญ่เกินไปสำหรับท่อไอดีขนาดเส้นผ่านศูนย ์กลาง70mm.ครับ

มัยลาภ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to มัยลาภ For This Useful Post:
Mint2277 (14-01-2011)