ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-01-2011, 19:27   #17
Mint2277
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: nissan navara
Engine Type: 1uz-fe
คะแนน: 0 Mint2277 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มัยลาภ อ่านกระทู้
ท่อชดเชยที่มืกส์ยังอุดไว้เหมือนเดิม ?
- ท่อ iscv+ชดเชยเลี้ยว ต่อไว้ที่ท่อไอดีหลังมิกซ์แล้วใช่หรือไม่ครับ
ปีกลูกสูบมิกซ์น่าจะเท่ากันนะครับถ้าขนาด28mm. จำไม่ได้แล้วครับยังไงจะลองวัดดูอีกทีครับ
-อัตราทดเฟืองท้ายนี่อยู่ที่ความชอบของเจ้าของรถครับว ่าชอบแบบไหน บางคนชอบ 3.9 4.1 4.3 4.5 4.8 นานาจิตตัง เครื่องตัวเดียวกันวางในรถรุ่นเดียวกันใส่เฟืองท้ายไ ม่เหมือนกันก็เยอะครับ
-เรื่องมิกซ์ เกจิ ทางแก๊สทั้งฝรั่งไทย แก้กันมานานแล้วครับ ทั้งตำแหน่งการวาง ขนาดรู การออกแบบคอเวนทรูรี่ การปล่อยแก๊สกระจายในมิกซ์ แบบมิกซ์ที่มีอยู่ในปัจจุบันนี้เรียกว่าเยอะมากไม่รู ้กี่สูตรครับ จนเกจิต่างๆเค้ายอมกันหมดแล้วเลยไปเชียร์หัวฉีดกันแท น ถ้าอยากได้อัตราเร่งดีกว่ามิกซ์เพียวๆคงต้องพึ่ง สเตปมอเตอร์มาช่วยคุมการจ่ายแก๊สให้ครับ
ยังไงก็ลองดูนะครับไม่แน่ถ้าสำเร็จจริงๆคงจะเป็นประโ ยชน์มากๆครับ
วันนี้ไปลองวิ่งให้แก๊สหมดถัง ได้340กิโลเมตร เิติมเต็มถัง700บาท กลับไปที่โรงกลึงของเพื่อน ปาดออกอีกเหลือ23mmปีก2mmคลาย power valve จนสุดสปริง วิ่งขึ้นอีกครับ ลองวิ่งน้ำมันเสียงดุดันไกล้เคียงของเดิมมาก แต่รถมากเลยซัดไม่ได้ กลับมาที่แก๊สปลายเริ่มดึงได้ยาวขึ้น มาถึงบ้านถอด power valve ออกไปเลย ลองสตาร์ทดูใหม่ เร่งเครื่องตัวเปล่ารอบฟาดไปถึง7000รอบจากเดิมขึ้นไป ที่6000กว่าๆ พรุ่งนี้ค่อยลองวิ่งดูวันนี้เหนื่อยมาทั้งวันแล้ว

พี่เคยเอาลูกสูบออกแล้วลองวิ่งดูหรือเปล่าครับ วิ่งได้ใหม

เรื่องรูปแบบmixerที่คิดไว้ ไม่มีอะไรแน่หรอกครับบางอย่างเส้นผมบังภูเขา ผมเป็นคนชอบคืดนอกกรอบครับ แต่วันนี้ยังไม่ได้เริ่มเลย ช่วยเพื่อนติดระบบแก๊ส มันก๊อปผมทกอย่างตั้งแต่วางเครื่องยันติดแก๊ส ถ้ามีเมียคนเดียวกันได้มันคงเอาไปแล้ว เอิ๊กส์ สบายมันจริงๆไม่ต้องลงทุนลองผิดลองถูก เลยจาให้มันทำตัวต้นแบบให้ ขอเวลาเขียนแบบสักพักได้ลองแน่ ที่คิดไว้คงจะเน้นใช้กับเครื่องuzเป็นหลัก เพราะลดข้อจำกัดเรื่องแรงดูดกว่าเครื่องสี่สูบ เรียณเชิญพี่เป็นที่ปรึกษาโครงการด้วยละกันเพราะผมเค ยอ่ากระทู้ของพี่ในเว๊ปอื่นมาไม่น้อย พี่ก็นักคิดตัวยงคนหนึ่งเลยเหมือนกันนะครับ
Mint2277 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม