ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-03-2007, 09:03   #11
khonkaedad
Member

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2JZ
คะแนน: 0 khonkaedad is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง khonkaedad
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79
ผม Body D4D 4x4 WD /1KD วาง 2 JVVTI auto 4x4 WD เกียร์ Surf เฟืองเดิมติดรถ 3.7 ออกตัวอืดเเต่ปลายก็ใช้รอบน้อย ไปได้เกิน 160 km/h. เปลื่ยนเฟืองเป็น 4.5 ต้นดีขึ้น ไม่แพ้รถเก๋ง ใช้รอบมากขึ้นเกือบ 400 rpm.แต่ก็ไปได้เกิน 160 km/h.
ใน cause ของคุณ กฤษฎากร ผมว่าเฟืองท้ายไม่น่าจะใช่ปัญหาถ้าอัตราทด 4.5 จริง เเต่เครื่องอาจมีปัญหา หรือwiring ไม่ครบหรือเปล่า เลยทำให้ไปได้ไม่เต็มที่ ลิ้นอากาศเวลาเร่งรอบสูงเปิดหรือเปล่า ผมเจอกับตัวเองร้านที่รับวาง wiring ไม่ครบ ล่อซะ 4 โลลิตร มีโกงเข็มความร้อนให้ขึ้นน้อยกว่าค่าจริงด้วย ทำให้เหมือนว่าเครื่องไม่ร้อน เลยให้ช่างที่รู้จักกันเช็ค ถึงได้รู้ว่าของเดิมร้าน หมกเม็ดไว้เยาะ สักเเต่ว่าให้ติดเครื่องได้ วิ่งได้ ดีไม่ดีหรือกินน้ำมัน เครื่องจะร้อน แอร์ไม่เย็น ไม่สน ผมเลยให้ช่างที่รู้จักกัน wiring ให้ใหม่ก็ดีขึ้น เกียร์ก็ไม่กระชาก
เกียร์ auto D4D กับ J เท่าทีผมมีspec. อัตราทดเท่ากันครับ ต่างกันที่เฟืองท้าย เท่านั้น(เเละเป็นรุ่นเสื้อใหญ่ [เหมือนKZ]) ผมคิดว่า 1J อาจอืดกว่า 2J เเน่เเต่ไม่น่าจะมากนัก โดยเฉพาะขับ 2 ล้อด้วยและเป็นเกียร์ที่มากับเครื่อง น่าจะไปได้ดีนะครับ
รถผม 2J เฟือง4.5 เทียบ GPS ไมล์ ผิดไป 3 km/h (97 km/h ความเร็วจริง GPS ได้ 100 km/h ครับ อยู่ในค่ายอมรับได้ รถเก๋งผมสภาพเดิม ปี 2004 จากโรงงานเทียบ GPS ก็ ผิดไป 3km/h เหมือนกันครับ
ขอบพระคุณมาก ที่ให้ข้อมูลมาเพื่อการแก้ไขต่อไป ครับ
khonkaedad is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to khonkaedad For This Useful Post:
กัมพ์ (29-04-2011)