ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-02-2008, 22:14   #2
nye-noei
Senior Member

รูปส่วนตัว nye-noei

Car Brand: Hilux 2Runner By หนุ่มJZN90 Tel.0816100112
Engine Type: 3S-FE
คะแนน: 18 nye-noei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ REDDEV2000 อ่านกระทู้
ที่โคราชมีอู่ที่บอกว่าสามารถเปลี่ยนให้รถที่ใช้เครื ่องดีเซลมาใช้แก๊สได้ 100% ไม่ว่าจะเป็น NGV หรือ LPG โดยไม่ต้องยกเครื่อง เพียงเปลี่ยนระบบหัวฉีดน้ำมันเป็นระบบหัวฉีดแก๊ส โดยหลักการถือว่าเป็นไปได้มั้ยครับ แล้วจะปลอดภัยหรือเปล่า (ราคาค่อนข้างสูงเหมือนกัน)

ผมเคยเห็นรูปที่ไหนสักแห่งนะครับเครื่อง mitsu เอาปั๊มดีเซลออกแล้วใส่จานจ่ายเข้าไปแทน
เอาหัวฉีดออกแล้วเอาหัวเทียวใส่เข้าไปแทน คือทำเครื่องดีเซลให้เป็นเบนซิลว่างั้นเหอะ
แต่คงต้องลดกำลังอัดด้วย อันนี้เป็นรายละเอียดผมไม่ทราบ

แต่ถ้าเป็นงั้นได้จริง ถึงคุณไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องและเลขเครื่อง ยังไงคุณก็ต้องไปเปลี่ยนรายละเอียดการจดทะเบียน จากเครื่องยนต์ ดีเซล เป็น เบนซิล+แก๊ซ เนื่องจากคุณไม่สามารถใช้ดีเซลได้อีกต่อไป
ที่จริงแล้วเป็น แก๊ซ อย่างเดียวด้วย เนื่องจาก ไม่มีระบบจ่ายเบนซิล

แล้วทีนี้ใครจะกล้าเซ็นต์รับรองให้คุณ นี่เหมือนการออกแบบเครื่องยนต์ใหม่เลยนะครับ
หรือใช้ไปเถื่อนๆอย่างนั้นก็ไม่เป็นไร เปลี่ยนมืออาจมีปัญหา
nye-noei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม