ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-07-2010, 20:32   #959
sompol
Senior Member

รูปส่วนตัว sompol

Car Brand: toyota sport rider
Engine Type: 2jz-ge vvti
คะแนน: 15 sompol is on a distinguished road
Smile ขอบคุณครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
1. ติดตั้งไม่ยากครับ ถ้าพอมีความรู้ทางช่างซื้อมาติดตั้งเองก็ได้ครับ ราคามีตั้งแต่ 2,000 - 5,000 บาท ที่ใช้กันเยอะก็ของ Aisin กับ Warn ครับ

2. ใช่ครับต้องลงมาหมุนเพื่อล๊อคดุมล้อหน้า

3. ใช่ครับ จะขับเคลื่อนเพียง 2 ล้อหลัง แต่ชุดเกียร์และเพลาขับเคลื่อนล้อหน้าก็ยังหมุนอยู่ แต่ดุมล้อหน้าไม่ถูกล๊อคล้อก็จะไม่หมุนตาม

4. สามารถใช้ได้ เพราะเมื่อเราใช้ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ แรงบิดของเครื่องจะถูกส่งมาขับเคลื่อนที่ล้อมากขึ้น

ดังนั้นเวลาขึ้นทางชันเราปรับมาใช้ระบบขับเคลื่อนสี่ ล้อโดยไม่ล๊อคดุมล้อหน้าจะมีแรงบิดส่งไปที่ล้อช่วยให ้มีแรงปีนป่ายได้ดีขึ้น

รวมถึงยังสามารถบังคับพวงมาลัยได้เหมือนเดิมไม่ฝืนเห มือนตอนขับสี่ล้อโดยสมบูรณ์ด้วยครับ

ตอบ ทันใจครับพี่ ขอบคุณมากครับ (หายปวดหัวเลยครับ) อ้อแต่วิธีนี้มีข้อเสียไหมครับ ขอบคุณครับ
sompol is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sompol For This Useful Post:
กัมพ์ (22-04-2011)