ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-05-2014, 20:58   #1
nukenook
Member

Car Brand: Chevrolet Colorado
Engine Type: 3000
คะแนน: 0 nukenook is on a distinguished road
สอบถามปัญหาความร้อน กับหม้อน้ำครับ

รถ chev colorado ตา 2 ชั้น วาง 2j gte vvti ครับ

หม้อน้ำเดิม ติดเกจ water temp. วัดที่ท่อน้ำบนนะครับ

เวลาติดเครื่องเดินเบา อุณหภูมิอยู่ที่ 90
เวลาวิ่งชิวๆ เรื่อยๆ รถไม่ติด ก็จะอยู่ประมาณ 90
เวลารถติดๆหน่อย หรือวิ่งเรื่อยๆ แต่แดดร้อนๆ ก็จะประมาณ 95
ถ้าวันไหนทั้งติด ทั้งร้อน ตากแดดด้วย บางทีวิ่งไป 100
ล่าสุดวิ่งตากแดด ลองออกตัวแล้วคิกดาวน์ ลากไปแปปเดียว ถึงประมาณ 120 หรือ 130 km/h ไม่แน่ใจ (ตกใจเสียงเกจร้องเตือน) อุณหภูมิจาก 95 วิ่งไป 110 เลยครับ ต้องผ่อนมาเหลือประมาณ 70 km/h วิ่งกินลมเรื่อยๆ สักพักก็กลับลงมา 95

แบบนี้ร้อนไปใช่มั๊ยครับ ควรจะแก้ปัญหายังไงดี ตอนนี้มีพัดลมฟรีปั๊ม 1 ตัว แล้วก็พัดลมไฟฟ้าเป่าเข้าจากด้านหน้า 2 ตัวครับ

ส่วนเรื่องหม้อน้ำ ตอนนี้หม้อน้ำรั่วครับ มีน้ำซึมด้านบนตรงรอยต่อแผงกับฝาพลาสติก ต้องเติมน้ำที่ถังพักทุกวันประมาณ 1นิ้ว ลองไปถามร้านหม้อน้ำ ช่างแนะนำว่า

1. ซ่อม โดยเปลี่ยนฝาพลาสติกออกแล้วเอาฝาอลูมิเนียมเชื่อมแทน ล้างหม้อน้ำใหม่ แล้วเติมน้ำยาพัดลมฟรีปั๊มใหม่ เค้าว่าเท่านี้น่าจะพอ เบ็ดเสร็จไม่เกิน 2000

2. เปลี่ยนลูกใหม่แบบเดิม (เห็นว่าของจีน) แผงอลูมิเนียม ฝาพลาสติก ประมาณ 3500

3. เปลี่ยนลูกใหม่เป็นทองเหลือง ประมาณ 5000 แต่ช่างว่าแบบอลูมิเนียมจะระบายดีกว่า

แบบไหนน่าจะ ok สุดครับ หรือยังไงก็ไม่พอ ต้องเปลี่ยนไปเล่นอลูมิเนียมทั้งลูก ลองอ่านกระทู้เก่าเห็นคุณมูนว่ามันไม่ได้ต่างกันมาก แถมถามมาแต่ละที่ เจอราคาแล้ว

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
nukenook is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nukenook For This Useful Post:
khanyou (08-05-2014)